Quyền lợi cho hộ gia đình khuyết tật

Chủ đề   RSS   
  • #526895 30/08/2019

    comnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Quyền lợi cho hộ gia đình khuyết tật

    Cháu xin chào các cô chú Luật Sư ạ.

    Cháu tên: Nguyễn Văn Tỉnh,  sinh năm : 1987

    Ở: Thôn Thắng, Xã Đông Lĩnh, Thành Phố Thanh Hóa, Tỉnh Thanh Hóa.

    Hộ cháu có 3 thành viên: vợ chồng cháu đều là người khuyết tật , và đang nuôi con gái 16 tháng tuổi.

    Cháu xin hỏi các cô chú luật sư: với hoàn cảnh của hộ cháu thì có được nhà nước hỗ trợ và miễn giảm tiền điện sáng không ạ?

    Và đối với hoàn cảnh của hộ cháu thì nhà nước còn hỗ trợ , miễn giảm cho những quyền lợi nào nữa ạ ?

    Cháu rất mong các Cô Chú Luật Sư giải đáp giúp hộ cháu ạ. Và nói rõ cho hộ cháu được biết những quyền lợi mà hộ cháu được hỗ trợ ạ

    Cháu xin chân trọng cảm ơn ạ.

     
    2721 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn comnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527040   31/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 44 Luật người khuyết tật năm 2010 quy định như sau:

    “Điều 44. Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

    1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

    a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

    b) Người khuyết tật nặng.

    2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

    a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

    b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

    c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi”.

    Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP hướng dẫn xác định mức độ khuyết tật như sau:

    “Điều 4. Xác định mức độ khuyết tật

    3. Người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì Hội đồng xác định mức độ khuyết tật căn cứ kết luận của Hội đồng giám định y khoa để xác định mức độ khuyết tật như sau:

    b) Người khuyết tật nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận có khả năng tự phục vụ sinh hoạt nếu có người, phương tiện trợ giúp một phần hoặc suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;”

    Như vậy; người được xác định là khuyết tật nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%. Bạn chưa cho biết bạn và vợ mình được kết luận suy giảm khả năng lao động bao nhiêu phần trăm. Do đó, chưa thể  xác định là người khuyết tật nặng và thuộc đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng. Với hoàn cảnh của mình thì bạn nên đề nghị nhà nước hỗ trợ và miễn giảm các khoản kinh phí theo nhu cầu sinh hoạt của mình.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2019)
  • #528194   14/09/2019

    comnguyen
    comnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Dạ, thưa Luật Sư: vợ chồng cháu đang hưởng trợ cấp khuyết tật hàng tháng. Và cũng đang hưởng trợ cấp nuôi con 405000/tháng ạ.

    Ý Cháu muốn hỏi là: với hoàn cảnh của hộ cháu thì có được nhà nước hỗ trợ / miễn giảm tiền điện sáng không ạ?. 

    Và được hỗ trợ / miễn giảm cho những quyền lợi nào nữa ạ ?

     

    Cháu xin cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn comnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019)
  • #528359   15/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Theo khoản 2 Điều 1 Thông tư 190/2014/TT-BTC các hộ gia đình được hỗ trợ tiền điện gồm:

    - Hộ có thành viên đang hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng không thuộc diện hộ nghèo theo quy định của pháp luật và có lượng điện sử dụng cho mục đích sinh hoạt trong tháng không quá 50 KWh ở vùng có điện lưới;

    - Hộ có thành viên đang hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật sống ở vùng chưa có điện lưới;

    - Hộ đồng bào dân tộc thiểu số sống ở vùng chưa có điện lưới;

    - Hộ nghèo được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    Trường hợp hộ có nhiều thành viên hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng hoặc thuộc diện được hỗ trợ tiền điện theo các chính sách khác nhau thì chỉ được hưởng một mức hỗ trợ tiền điện cao nhất.

    Mức hỗ trợ tiền điện cho mục đích sinh hoạt hàng tháng tương đương tiền điện sử dụng 30 kWh tính theo mức giá bán lẻ điện sinh hoạt bậc 1 hiện hành là 46.000 đồng/hộ/tháng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019) comnguyen (26/09/2019)
  • #529044   26/09/2019

    comnguyen
    comnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    cháu cảm ơn luật sư ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn comnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/