Quyền lợi BHXH khi chuyển công tác

Chủ đề   RSS   
  • #205947 08/08/2012

    Quyền lợi BHXH khi chuyển công tác

    Kính chào Luật sư ! Xin nhờ luật sư tư vấn giúp:

    Ông A có thời gian công tác  và đóng BHXH trong khu vực Nhà nước liên tục trong 22 năm. Tháng 7/2009 ông A tự nguyện xin thôi việc ở Sở tài chính và được trợ cấp thôi việc theo Nghị định 54 CP. Thời gian đóng BHXH chốt khi nghỉ việc là 22 năm. Ông A không nhận thanh toán BHXH một lần mà chuyển đến làm việc tại một công ty TNHH và tiếp tục đóng BHXH tại đơn vị mới cho đến thời điểm hiện tại.

    Xin được hỏi luật sư, việc tiếp tục đóng BHXH của ông A như trình bày trên có được không ? Chế độ hưu trí của ông A khi nghỉ hưu có bị ảnh hưởng gì không ? Nếu được, xin luật sư trích dẫn văn bản áp dụng.

    Kính chúc sức khỏe và trân trọng cảm ơn luật sư !

     

     
    13769 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngoisaoanbinh vì bài viết hữu ích
    huuson0402 (14/08/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206184   09/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer

    Theo quy định của luật bảo hiểm xả hội :

    Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

    Do đó ông A khi nghỉ hưu được tính tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xả hội để hưởng chế độ hưu trí.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_NgDinhHung vì bài viết hữu ích
    huuson0402 (14/08/2012) trungloitdv (15/08/2012)
  • #207403   15/08/2012

    hongthuynt
    hongthuynt

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo điều 70 của luật BHXH là :

    1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    Như vậy Ông A tham gia 22 năm không được thanh toán BHXH một lần theo điều 73 luật BHXH nên Ông A tham gia công ty TNHH thì vẫn tiếp tục tham gia BHXH  và không ảnh hưởng gì quyền lợi khi hưởng chế độ hưu trí.Ông A có thể tham khảo cách tính lương hưu ở thông tư41/2009/TT-BLĐTBXH ngày 30/12/2009.Chào ông.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongthuynt vì bài viết hữu ích
    trungloitdv (03/10/2012)
  • #218239   06/10/2012

    Tôi muốn nhận nuôi một em bé nhưng không rõ thủ tục thế nào vì tôi làm việc ở Hà Nội nhưng hộ khẩu ở Quảng Ninh. Tôi chưa lập gia đình nên xin hỏi Luật sư tôi cần làm những thủ tục gì để nhận nuôi em bé? Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #218411   08/10/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer

    Bạn phải làm thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi bạn cư trú .

    Hồ sơ đăng ký việc nuôi con nuôi gồm có:(theo nghị định 158/2005/NĐ-CP)

     1. Giấy thỏa thuận về việc cho và nhận con nuôi (theo mẫu quy định).

     Giấy thỏa thuận về việc cho và nhận con nuôi phải do chính cha, mẹ đẻ và người nhận con nuôi lập, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đẻ đã ly hôn. Trong trường hợp một bên cha hoặc mẹ đẻ đã chết, mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự, thì chỉ cần chữ ký của người kia; nếu cả cha và mẹ đẻ đã chết, mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự, thì người hoặc tổ chức giám hộ trẻ em thay cha, mẹ đẻ ký Giấy thỏa thuận. Đối với trẻ em đang sống tại cơ sở nuôi dưỡng mà không xác định được địa chỉ của cha, mẹ đẻ, thì người đại diện của cơ sở nuôi dưỡng ký Giấy thoả thuận.

     Nếu người được nhận làm con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên, thì trong Giấy thỏa thuận phải có ý kiến của người đó về việc đồng ý làm con nuôi, trừ trường hợp người đó bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

     Trong trường hợp người nhận con nuôi không cư trú tại xã, phường, thị trấn, nơi đăng ký việc nuôi con nuôi nói tại khoản 2 Điều 25 của Nghị định này, thì Giấy thỏa thuận về việc cho và nhận con nuôi phải có xác nhận của Ủy ban nhân cấp xã, nơi người nhận con nuôi cư trú về việc người đó có đủ điều kiện nuôi con nuôi theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

     2. Bản sao Giấy khai sinh của người được nhận làm con nuôi.

     3. Biên bản xác nhận tình trạng trẻ bị bỏ rơi, nếu người được nhận làm con nuôi là trẻ bị bỏ rơi

    Bạn thực hiện theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn