DanLuat 2015

Quyền ký hợp đồng môi giới/ Bài thi của CUVOLENMANG

Chủ đề   RSS   
  • #68784 16/11/2010

    hoangquanglet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền ký hợp đồng môi giới/ Bài thi của CUVOLENMANG

    Tôi 30 tuổi, chỉ có Bằng PTTH, tôi làm nghề môi giới BĐS, chưa có chứng chỉ môi giới, tôi xin hỏi luật sư!

    Tôi đứng lên ký Hợp Đồng Môi Giới Bất Động Sản có hợp pháp không? Trong trường hợp đối tác của tôi không thực hiện theo Hợp Đồng đã ký với tôi nếu tôi nộp đơn kiện lên cơ quan nào? và có được gải quyết quyền lợi trong Hợp Đồng không?

    Nếu là pháp nhân Cá nhân thì hợp đồng của tôi phài căn cứ theo Điều nào? Khoản nào? Bộ luật nào? Hay Luật nào?

    Xin Luật sư cho tôi biết! Tôi Xin cảm ơn!
     
    5020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69077   17/11/2010

    CUVOLENMANG
    CUVOLENMANG

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện để hành nghề môi giới bất động sản đó là cá nhân, tổ chức thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã; đăng ký kinh doanh dịch vụ môi giới; có chứng chỉ hành nghề môi giới,nếu là tổ chức thì phải có ít nhất một người có chứng chỉ hành nghề.

    Ngoại lệ, đối với cá nhân thực hiện dịch vụ môi giới độc lập như bạn thì không cần thành lập doanh nghiệp,hợp tác xã mà chỉ cần đăng ký kinh doanh dịch vụ môi giới và có chứng chỉ hành nghề.Môi giới bất động sản không như định giá BĐS đòi hỏi phải bằng đại học hay cao đẳng gì cả nên bạn yên tâm.

    Bạn là môi giới bất động sản nên bạn không được đồng thời là bên thực hiện hợp đồng trong giao dịch kinh doanh BĐS Theo #0070c0;">Khoản 3 Điều 44 Luật kinh doanh BĐS#0070c0;"> nhằm bảo vệ lợi ích cho khách hàng khi bên môi giới tìm cách che giấu thông tin.

    Thân mến!

     
    Báo quản trị |  
  • #81018   26/01/2011

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    Bài này chưa ai có ý kiến. Mình thì hơi lơ mơ xíu nhưng ở đây bạn hoangquanglet nêu ra trường hợp:

    1/ Bạn hỏi cá nhân ký hợp đồng môi giới khi chưa có chứng chỉ hành nghề nếu tranh chấp thì có thể kiện không: hợp đồng của bạn sẽ bị TA tuyên vô hiệu

    2/ Bạn hỏi ký hợp đồng môi giới khi có tư cách pháp nhân cần căn cứ văn bản pháp luật nào thì theo mình đó là Luật Kinh doanh BĐS.

    Vì vậy bài hỗ trợ của Cuvolenmang tuy có trích dẫn điều luật nhưng lại chưa giải đáp được sát và đầy đủ cho thắc mắc của người hỏi.
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 26/01/2011 02:57:31 PM

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |