DanLuat 2015

Quyền khởi kiện khi rút vốn cty Cổ Phần

Chủ đề   RSS   
  • #117698 14/07/2011

    davidsy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền khởi kiện khi rút vốn cty Cổ Phần

    Chào,

    Tôi đang góp vốn vào công ty Cổ Phần, nay do bất đồng quan điểm nên tôi định rút vốn ra. Tuy nhiên khi tôi đưa ra giá trị cho phần góp của tôi cao hơn giá trị vốn ban đầu thì HĐQT không đồng ý ... vậy tôi có quyền đưa ra tòa án đề kiện hay không ?

    Cảm ơn sự hỗ trợ của mọi người.
     
    4130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117739   14/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
    Trong trường hợp này, bạn có thể yêu cầu tổ chức định giá chuyên nghiệp xác định giá trị phần vốn của bạn trước. Bạn có thể sử dụng một hoặc nhiều tổ chức định giá chuyên nghiệp để xác định giá trị phần vốn này.
    Thân chào bạn.

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    davidsy (14/07/2011)
  • #117740   14/07/2011
    Được đánh dấu trả lời

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn, davisy

    Căn cứ Điều 90.2 LDN 

    2. Công ty phải mua lại cổ phần theo yêu cầu của cổ đông quy định tại khoản 1 Điều này với giá thị trường hoặc giá được tính theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu. Trường hợp không thoả thuận được về giá thì cổ đông đó có thể bán cổ phần cho người khác hoặc các bên có thể yêu cầu một tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá. Công ty giới thiệu ít nhất ba tổ chức định giá chuyên nghiệp để cổ đông lựa chọnlựa chọn đó là quyết định cuối cùng

    Theo Điều 29.3 Luật Tống Tụng Dân Sự 2004 quy định về những tranh chấp thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án. 

    3. Tranh chấp giữa công ty với các thành viên của công ty, giữa các thành viên của công ty với nhau liên quan đến việc thành lập, hoạt động, giải thể, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, chuyển đổi hình thức tổ chức của công ty.

    Điều 25.1 và Điều 25.2 NĐ 102/2010 hướng dẫn Luật Doanh Nghiệp, thì CĐ hoặc nhóm CĐ được quyền để nghị Ban Kiểm Soát hoặc tự mình khởi kiện Thành viên HĐQT/ GĐ/TGĐ trong các trường hợp sau:

    a) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc (Tổng giám đốc) không thực hiện đúng các quyền và nhiệm vụ được giao; không thực hiện, thực hiện không đầy đủ, không kịp thời quyết định của Hội đồng quản trị; thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao trái với quy định của pháp luật, Điều lệ công ty hoặc Nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông;

    b) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc (Tổng giám đốc) đã sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của công ty để tư lợi riêng hoặc phục vụ cho lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    c) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc (Tổng giám đốc) đã lạm dụng địa vị, chức vụ và tài sản của công ty để tư lợi riêng hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty.


    Từ những căn cứ ở trên, 
    Hiya xin có ý kiến về vấn đề của bạn như sau:

    - Bạn nên xem lại Điều lệ  Cty có quy định như thế nào về trường hợp của bạn;

    - Trường hợp, ko có quy định cụ thể rằng có được khởi kiện hay không. Bạn nên chọn cách nhờ tổ chức chuyên nghiệp định giá. Khi bạn đã chọn 1 tổ chức nào để thẩm định, thì buộc bạn phải chấp nhận giá mà tổ chức định giá đưa ra;

    - Trường hợp, Cổ đông HĐQT, ko chấp nhận cho giá tổ chức đã định hoặc ko chấp nhận cho tổ chức khác định giá; thì căn cứ trường hợp nêu tại Điều 25.1 (a);(b);(c) để khởi kiện ra Toà.


    Thân,
    Cập nhật bởi hiyatuongda ngày 14/07/2011 03:46:19 CH hiya bờm

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    davidsy (14/07/2011)
  • #117771   14/07/2011

    davidsy
    davidsy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn 2 bạn chaulevan và Hiya rất nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #117773   14/07/2011

    davidsy
    davidsy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    anh chị cho em hỏi thêm là Thời gian thẩm định giá là bao lâu, và có ảnh hưởng gì đến hoạt động hiện tại của công ty hay không ?

    cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #117914   15/07/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn,

    davidsy viết:
    Thời gian thẩm định giá là bao lâu, và có ảnh hưởng gì đến hoạt động hiện tại của công ty hay không ? 


    Với câu hỏi này, Hiya ko có câu trả lời chính xác rùi.

    Bởi lẽ, Luật Doanh Nghiệp, Luật Dân sự và các văn bản liên quan không có quy định rõ thời gian này. Ngoài ra, mức độ khó khăn phức tạp của hồ sơ sẽ có 1 thời gian riêng biệt. Do đó, không thể chính xác là bao nhiêu đâu bạn.

    Tuy nhiên, khi ký HĐ thẩm định giá với tổ chức hành nghề thẩm định thì bạn có thể đưa thời gian này vào HĐ.

    Các tổ chức này sẽ có quyền, nghĩa vụ theo quy định của pháp luật về thẩm định, như Pháp Lệnh về giá 2002; Nghị định 101/2005 về thẩm định giá và TT 17/2006....

    Thân,
    Cập nhật bởi hiyatuongda ngày 15/07/2011 10:46:08 SA cắt dán

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-