Quyền khám nghiệm tử thi

Chủ đề   RSS   
  • #76869 03/01/2011

    TRANXUANHOE

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền khám nghiệm tử thi

    Xin được hỏi Luật sư như sau:

    Tôi có một người cháu đang công tác tại Nha Trang, cháu bị chết do tự bị ngã khi đi xe hon đa (không gây tai nạn cho ai khác), xin được hỏi như sau:

    1. Khi chưa có ý kiến của gia đình thì Bệnh viện thành phố Nha Trang (nơi cháu tôi được đưa vào cấp cứu) có được quyền mổ khám nghiệm tử thi không?

    2.Trong thời hạn bao lâu kể từ khi cháu tôi được chuyển đến Bệnh viện thành phố Nha Trang thì Bệnh viện được quyền mổ khám nghiệm tử thi theo Luật định cho dù không được gia đình đồng ý.

    Xin cám ơn,
    Trân trọng!
    Trần xuân Hòe

     
    34624 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78805   13/01/2011

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn

    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau:

    Khi có người chết mà chưa xác định được nguyên nhân gây ra cái chết thì việc khám nghiệm tử thi để xác định nguyên nhân và trách nhiệm nếu có là cần thiết và bắt buộc.

    Pháp luật không quy định thời gian bao lâu thì phải tiến hành mổ khám nghiệm tử thi nhưng theo tôi thì việc khám nghiệm tử thi cần được tiến hành càng sớm càng tốt kể từ thời điểm xảy ra cái chết để cho kết quả được chính xác, xác định được nguyên nhân và trách nhiệm nếu có.

    Theo quy định của bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì việc khám nghiệm tử thi không cần phải có sự đồng ý của gia đình trừ trường hợp khai quật tử thi. Bạn có thể tham khảo quy định này như sau:

    Bộ luật tố tụng hình sự 2003:

    Điều 151. Khám nghiệm tử thi

    Việc khám nghiệm tử thi do Điều tra viên tiến hành có bác sĩ pháp y tham gia và phải có người chứng kiến.

    Trong trường hợp cần phải khai quật tử thi thì phải có quyết định của Cơ quan điều tra và phải thông báo cho gia đình nạn nhân biết trước khi tiến hành. Việc khai quật tử thi phải có bác sỹ pháp y tham gia.

    Khi cần thiết có thể triệu tập người giám định và phải có người chứng kiến.

    Trong mọi trường hợp, việc khám nghiệm tử thi phải được thông báo trước cho Viện kiểm sát cùng cấp biết. Kiểm sát viên phải có mặt để tiến hành kiểm sát việc khám nghiệm tử thi.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn luatsuvan vì bài viết hữu ích
    truongminh113 (10/02/2012) tuenhanHoangPhuc (29/09/2017) Ngoclam174 (22/05/2020)
  • #275937   17/07/2013

    gocviet
    gocviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 12 lần


    Kính gửi Luật sư và Bác

    Theo thiển ý của tôi:

    Căn cứ:

    - Quy định tại khoản 4, Điều 32, Bộ Luật Dân Sự 2005, việc mổ từ thi được thực hiện trong các trường hợp:

    "a) Có sự đồng ý của người quá cố trước khi người đó chết;

    b) Có sự đồng ý của cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người giám hộ khi không có ý kiến của người quá cố trước khi người đó chết;

    c) Theo quyết định của tổ chức y tế, cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong trường hợp cần thiết."

    - Quy định tại Điều 151, Bộ luật tố tụng hình sự:

    "Việc khám nghiệm tử thi do Điều tra viên tiến hành có bác sĩ pháp y tham gia và phải có người chứng kiến..."

    Như vậy,

    1. Trong tình huống của bác, khám nghiệm tử thi không phải là "việc đương nhiên được thực hiện" nếu chưa có sự đồng ý từ phía gia đình.

    2. Việc khám nghiệm tử thi phải được tiến hàng bởi điều tra viên theo quy định của pháp luật (Điều 151 Bộ luật tố tụng hình sự), bệnh viện không có thẩm quyền tiến hành khám nghiệm pháp y.

    3. Về thời hạn của việc khám nghiệm tử thi, tôi đồng ý với thông tin luật sư đã cung cấp.

    Trân trọng

    Góc Việt

    0938032229

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gocviet vì bài viết hữu ích
    tuenhanHoangPhuc (29/09/2017)
  • #546654   22/05/2020

    Ngoclam174
    Ngoclam174

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều cần biết

    Khi trong vụ án đâm chết người hung thủ và hung khí có đủ thì có cần thiết phải khám nghiệm tử thi ko và nếu ko muốn khám nghiệm tử thì thì người nhà nạn nhân phải làm gì

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoclam174 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/05/2020)
  • #546701   22/05/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9708)
    Số điểm: 54913
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3466 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đối với vụ án giết người, mặc dù có hung thủ và hung khí rõ ràng nhưng trách nhiệm của cơ quan điều tra là chứng minh tội phạm nên việc tiến hành các hoạt động tố tụng như khám nghiệm hiện trường, thu giữ phương tiện, hung khí gây án, khám nghiệm tử thi, thậm chí là giải phẩu tử thi để xác định nguyên nhân cái chết.. là điêu bắt buộc bạn nhé. Vì vậy, gia đình nạn nhân cần hợp tác cùng cơ quan điều tra chứ không được quyền từ chối. Trường hợp có lý do chính đáng thì làm đơn trình báo đến cơ quan điều tra để yêu cầu xem xét, giải quyết.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: