DanLuat 2015

Quyền hạn của người được ủy quyền thay người đại diện pháp luật của Công ty ký kết HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #464388 14/08/2017

    maiconghai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2017
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    Quyền hạn của người được ủy quyền thay người đại diện pháp luật của Công ty ký kết HĐLĐ

    Em xin kính chào các các thành viên trong Thư viện pháp luật ạ.

    Vài hôm trước em có đọc được một vài bài viết về quyền hạn của người được ủy quyền thay người đại diện pháp luật của công ty ký kết hợp đồng lao động với người lao động. Và trong đó viết như sau: "Người được ủy quyền không được phép ra quyết định xử lý kỷ luật sa thải người lao động thay người ùy quyền". Tức là anh B (người được ủy quyền) không có quyền hạn ra quyết định xử lý kỷ luật sa thải với người lao động thay anh A (người ủy quyền).

    Vậy cho em hỏi như vậy có đúng không? Tại sao? Và nếu đùng thì được quy định trong điều luật nào ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    1145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464484   14/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 30  Nghị định 05/2015/NĐ-CP:
     
    “Điều 30. Trình tự xử lý kỷ luật lao động
     
    4. Người giao kết hợp đồng lao động theo quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 3 Nghị định này là người có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động. Người được ủy quyền giao kết hợp đồng lao động chỉ có thẩm quyền xử lý kỷ luật lao động theo hình thức khiển trách.”
     
    Theo đó, người có thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 05/2015/NĐ-CP gồm:
     
    +) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;
     
    +) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;
     
    +) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.
     
    Theo đó, người có thẩm quyền ký quyết định sa thải là người sử dụng lao động. Người được người sử dụng lao động ủy quyền giao kết hợp đồng chỉ có thể ra quyết định khiển trách. Và căn cứ theo quy định tại Điều 138 Bộ luật dân sự năm 2015; người sử dụng lao động có thể ủy quyền trực tiếp cho người khác tiến hành ra quyết định sa thải người lao động.
     
    Như vậy, anh B (người được ủy quyền) chỉ được ra quyết định xử lý kỷ luật sa thải với người lao động thay anh A (người ủy quyền) nếu được anh A ủy quyền bằng văn bản.
     
    Báo quản trị |  
  • #464724   16/08/2017

    maiconghai
    maiconghai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2017
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    em đã hiểu. Xin cảm ơn nguyenloi315 nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-