DanLuat 2015

Quyền hạn ban hành văn bản

Chủ đề   RSS   
  • #448507 02/03/2017

    Quyền hạn ban hành văn bản

    Mọi người cho tôi hỏi : bộ trưởng , người đứng đầu cơ quan ngang bộ , viện trưởng viện kiểm sát nhân dân tối cao và chánh án tòa án nhân dân tối cao có quyền ban hành và xử lý các văn bản nào ? Nếu các cá nhân đó vi phạm thì ai xử lý ?
     
    566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448516   02/03/2017

    duongthuy2210
    duongthuy2210
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2016
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 1485
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 104 lần


    Theo quy định tại Điều 4 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015:

    - Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, Chánh án TANDTC, Viện trưởng VKSNDTC được ban hành thông tư.

    - Thông tư liên tịch giữa Chánh án Tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao;

    - Thông tư liên tịch giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao;

    Bên cạnh đó, mỗi chức danh trên đây còn có thể ban hành những văn bản áp dụng quy phạm pháp luật với các tên gọi cụ thể khác. 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-