Quyền được thừa kế đất đai bố mẹ để lại

Chủ đề   RSS   
  • #490924 03/05/2018

    lahieu1010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền được thừa kế đất đai bố mẹ để lại

    chào mọi người. mọi người ai rành về luật tư vấn cho mình vấn đề này với.

    chuyện là nhà ông bà ngoại  mình có 7 anh chị em. ông bà ngoại đều đã mất, ông ngoại mình mất đi có để lại một mảnh đất ở quê gần nhà cậu B lớn nhất trong gia đình,(ông ngoại ở xa quê cùng các anh em khác và mẹ mình). nay ông ngoại mất, mảnh đất này nằm trong dự án nhà nước nên được đền bù, mà ông cậu lớn B lại muốn độc chiếm nên chẵng thông báo ai cả. gần đây mình có nghe mẹ mình nói lại là 6 anh em trong này chung tay viết đơn để đòi chia tiền thừa kế đền bù, lúc đưa mẹ mình ký thì mẹ mình ngại mắc lòng cậu và cũng nghỉ chắc khó được gì nên không ký, vậy là các gì và cậu mình gạch tên mẹ mình đi và gửi đơn về quê, nghe đâu cung được giải quyết. vậy mình muốn hỏi trong đơn gạch tên mẹ mình rồi thì mẹ mình k được nhận khoản tiền kia có phải không? giờ mình muốn mẹ mình cũng nhận được khoản chia đền bù đó thì phải làm như thế nào?(dù gì cũng là tài sản của ông bà ngoại để lại, với mẹ mình cũng già rồi). và nếu các cậu gì mình được đèn bù số tiền đó, thì ai sẽ là người nhận tiền và chia lại cho các anh em, hay là tự thõa thuận chung? kính mong mọi người tận tình chỉ bảo. mình xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi lahieu1010 ngày 03/05/2018 05:13:46 CH Cập nhật bởi lahieu1010 ngày 03/05/2018 03:19:06 CH
     
    2397 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490957   03/05/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (526)
    Số điểm: 4341
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 197 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin hỗ trợ để bạn tham khảo như sau:

    Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

    Như vậy, mẹ của bạn vẫn được chia thừa kế theo pháp luật bằng phần của các đồng thừa kế khác nhé. Việc mẹ bạn từ chối thì phải được lập thành văn bản có nội dung cụ thể để thể hiện ý chí từ chối nhận di sản nhé!

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    lahieu1010 (04/05/2018)
  • #491193   07/05/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1203)
    Số điểm: 9614
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 921 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Khi các Cậu, Dì của bạn gởi Đơn yêu cầu chia thừa kế đối với tiền bồi thường giá trị QSDĐ của ông Ngoại để lại thì Cơ quan có thẩm quyền giải quyết sẽ có giấy mời (hoặc giấy triệu tập của Tòa án) tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ 1 của ông, bà Ngoại tới để làm việc. Lúc đó Mẹ của bạn có quyền trình bày là nhận hay không nhận và sẽ được xem xét giải quyết theo đúng ý chí.

    Nếu các bên thỏa thuận được thì tự các bên chia tiền sao cho thuận lợi, trường hợp không thỏa thuận được và có Bản án có hiệu lực giải quyết vụ án thì người được quyền lợi có quyền yêu cầu Cơ quan thi hành án dân sự tổ chức việc thi hành án (nhận tiền của bên phải thi hành án để giao cho bên được thi hành án).

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #496411   09/07/2018

    hailong2209
    hailong2209

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn!

    Với những thông tin khách quan bạn đưa ra mình xin đưa ra mình xin đưa ra ý kiến của mình cho bạn tham khảo như sau :

    1. Về mặt pháp lý :

    Thứ nhất:

    theo khoản 1 điều 650 bộ luật dân sự 2015 :

    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc

    b) Di chúc không hợp pháp;

    c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

    d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Thứ 2 :

    theo điều 656 bộ luật dân sự 2015 

    Điều 656. Họp mặt những người thừa kế

    1. Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thỏa thuận những việc sau đây:

    a) Cử người quản lý di sản, người phân chia di sản, xác định quyền, nghĩa vụ của những người này, nếu người để lại di sản không chỉ định trong di chúc;

    b) Cách thức phân chia di sản.

    2. Mọi thỏa thuận của những người thừa kế phải được lập thành văn bản.

    Theo khoản 2 điều 651 BLDS 2015:

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật:

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau

    2. về mặt thực tế

    a.Trường hợp của mẹ bạn vì ông bà ngoại không có di chúc nên thừa kế theo pháp luật

    b. Khi Dì, Cậu bạn gửi đơn yêu cầu chia thừa kế thì cơ quan có thẩm quyền sẽ giải quyết đơn và  họ sẽ mời họp mặt thừa kế hàng thừa kế thứ 1. Lúc đấy mẹ bạn sẽ nhận được thông báo và trình bày.

    Như vậy trên đây là những ý kiến của mình trước những thông tin khách quan bạn đưa ra để giải quyết vụ việc chắc chắn hơn bạn nên tìm luật sư trình bày chi tiết nhờ họ tư vấn. Cảm ơn bạn đã đoc. 

     
    Báo quản trị |