DanLuat 2015

Quyền được sao chụp tài liệu, chứng cứ của đương sự

Chủ đề   RSS   
  • #463552 03/08/2017

    Quyền được sao chụp tài liệu, chứng cứ của đương sự

    Kính thưa Luật sư

    Tôi là bị đơn trong vụ án dân sự "Tranh chấp đòi lại tài sản" do Tòa Án Nhân Dân Tp.HCM thụ lý.

    Hiện tại vì tôi bận công việc nên đã bỏ 2 buổi ra Tòa.

    Vì vậy tôi không biết hồ sơ bên nguyên đơn kháng cáo ra sao.

    Tôi có quyền được sao chụp tài liệu, chứng cứ của toàn bộ vụ án này phải không ạ?

    Và trong thẩm quyền của mình thì tôi được sao chụp tài liệu nào cụ thể ạ?

    Cũng mong Quý Luật Sư cho tôi xin mẫu đơn xin sao chụp để tôi gởi lên Tòa Án Tp.HCM

    Rất mong hồi âm từ Quý Luật Sư.

    Chân thành cám ơn!

     
    7192 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463666   04/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại điểm d, khoản 2, Điều 58, Bộ luật tố tụng dân sự đã ghi nhận quyền của bạn đó là “Được biết và ghi chép, sao chụp tài liệu, chứng cứ do các đương sự khác xuất trình hoặc do Toà án thu thập”. Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết quyền lợi cho bản thân mình.

     

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, bạn được phép ghi chép, sao chụp tài liệu, chứng cứ có trong hồ sơ vụ án. Tuy nhiên những tài liệu, chứng cứ đó phải liên quan đến vụ án mà mình tham gia. Trước khi sao chụp hồ sơ bạn cần phải liên hệ, làm đơn yêu cầu tới Tòa án để Tòa án (cụ thể là thẩm phán giải quyết vụ án) chấp thuận đề nghị của mình. Đơn hoặc văn bản yêu cầu phải ghi cụ thể các tên tài liệu, chứng cứ mà mình cần ghi chép, sao chụp.

    Trên cơ sở đề nghị của bạn, Toà án sẽ tạo điều kiện cho bạn được ghi chép, sao chụp tài liệu, chứng cứ mà họ có yêu cầu. Toà án cung cấp cho bạn những tài liệu, chứng cứ cần ghi chép, sao chụp theo yêu cầu của bạn để bạn thực hiện việc ghi chép, sao chụp bằng máy ảnh hoặc phương tiện kỹ thuật khác của bạn. Tôi tạm cung cấp mẫu đơn sao chụp tài liệu cho bạn như sau:

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

    ..............., ngày .... tháng ... năm ...

     

    ĐƠN ĐỀ NGHỊ SAO CHỤP HỒ SƠ

    (Trong vụ án dân sự......)

    Kính gửi: Tòa án nhân dân............................................................

    Tôi là.....................................................

    Là đương sự (bị đơn) ……….....................trong vụ án: ..........................................

    Vụ án hiện đang được thụ lý giải quyết tại:.....................................................

    Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 58 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, đề nghị Quý Tòa tạo điều kiện cho tôi được nghiên cứu và sao chụp toàn bộ hồ sơ vụ án ở trên để tôi thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình theo quy định của pháp luật.

    Tôi xin chân thành cảm ơn và đề nghị Quý Tòa chấp thuận đề nghị của tôi được sao chụp hồ sơ vụ án theo quy định.

    Trân trọng cảm ơn!

    Người làm đơn

    Trên đây là nội dung tư vấn cho bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #464948   18/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1102)
    Số điểm: 8853
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

    Quyền  "Được biết, ghi chép, sao chụp tài liệu, chứng cứ do đương sự khác xuất trình hoặc do Tòa án thu thập" hiện nay qui định tại khoản 8 điều 70 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 .

    Thực tế Thẩm phán luôn yêu cầu muốn sao chụp tài liệu, chứng cứ nào phải ghi rõ tên, số... của tài liệu, chứng cứ đó chứ ghi chung chung "sao chụp toàn bộ hồ sơ vụ án" là không được, bởi hồ sơ vụ án bao gồm cả những Công văn "trao đổi nghiệp vụ" giữa Toà cấp dưới với Toà cấp trên, hoặc giữa Toà án với Cơ quan nào đó là những tài liệu không phải dành cho đương sự "nghiên cứu và sao chụp" ! Do đó tốt nhất trong trường hợp này là yêu cầu Thẩm phán cho biết cụ thể tên gọi, số hiệu, ngày tháng ....của những tài liệu, chứng cứ do đương sự khác xuất trình hoặc do Toà thu thập, ghi lại đầy đủ thông tin rồi làm Đơn xin sao chụp những cái cần thiết. 

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (19/08/2017) buiminhtuan77sg@gmail.com (16/10/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-