DanLuat 2015

Quyền được nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #181375 25/04/2012

    ngangiang2921

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền được nuôi con

    Vợ chồng tôi cưới năm 2006 và có 2 con gái, cháu lớn hơn 4 tuổi, cháu bé 21 tháng, nay vì bất hoà nên tôi muốn ly hôn và muốn dành quyền nuôi cả 2 cháu vì 2 cháu đều là con gái, cha cháu ko có công ăn việc làm, nhưng nỗi lo của tôi là nếu toà án xử cho tôi được nuôi con chồng tôi sẽ làm mọi cách để không cho 3 mẹ con tôi được sống yên ổn, anh ta đã từng lấy dao, côn, những vũ khí mà anh ta cất dấu để doạ tôi. Tôi rất lo cho con gái của tôi nếu sống cùng người cha như vậy. Anh ta chưa hề biết chăm sóc con, anh ta giữ cháu chỉ để làm cho tôi đau khổ vì thương con, xa con. Hiện tại chủ yếu là ông bà nội chăm sóc cháu. Tôi xin hỏi tôi phải làm thế nào? Pháp luật có bảo vệ được cho mẹ con tôi không? Thu nhập chính của tôi hiện tại là 3 triệu đông 1 tháng
    Rất mong mọi người tư vấn cho tôi.
     
    4321 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181383   25/04/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Chào chị!
     Nếu cảm thấy không thể hàn gắn được hạnh phúc cùng chồng mình, thì chị có thể làm đơn xin  ly hôn. Trong trường hợp chị nêu, thì có thể chị được nuôi cả hai cháu nếu Tòa án xét thấy việc chị trình bày là sự thật qua xác minh.
     Pháp luật bảo vệ mẹ con chị, nếu chồng chị có những hành vi nêu trên chị có quyền nhờ pháp luật can thiệp.
     Chúc chị tìm được niềm vui trong cuộc sống.
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    ngangiang2921 (30/04/2012)
  • #181686   26/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào chị. Phạm Thanh xin được tư vấn trường hợp của chị như sau:
    1. Quyết định ly hôn.
    Nếu cuộc sống của anh chị không thể đạt được hạnh phúc, thường xuyên mâu thuẫn, bất hoà với nhau như vậy thì chị có thể đơn phương xin ly hôn. Tuy nhiên, chị là người trong cuộc nên chị cần cân nhắc kỹ và thấu đáo bởi ly hôn không chỉ chấm dứt quan hệ vợ chồng của anh, chị mà còn ảnh hưởng rất lớn đến các con của anh, chị và cuộc sống của mỗi bên sau khi ly hôn.
    Nếu chị đã suy nghĩ thấu đáo thì chị có thể gửi đơn xin ly hôn đến Toà án nhân dân huyện nơi vợ, chồng chị thường trú.
    Trong đơn chị nên trình bày rõ các nội dung như: Về tình cảm, con cái và tài sản. Riêng phần con cái chị nên nêu rõ nguyện vọng nuôi con của mình, các điểm lợi cho các cháu khi chị trực tiếp nuôi dưỡng.
    Theo Luật Hôn nhân gia đình năm 2000, về nguyên tắc con dưới 3 tuổi do mẹ nuôi dưỡng. Tuy nhiên chị có một cháu hơn 4 tuổi nên khi ly hôn Toà án sẽ xem xét trường hợp này.
    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 92 Luật HNGĐ thì: "Vợ, chồng thỏa  thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa  thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."
    Do đó, chị sẽ phải cung cấp các chứng cứ, tài liệu theo yêu cầu của Toà án trong quá trình giải quyết vụ án để chứng minh cho yêu cầu nuôi con của chị là có căn cứ.
    2. Một bên cản trở quyền nuôi con.
    Nếu chị được Toà án giao quyền nuôi con cho chị nhưng chồng chị có hành vi cản trở, ngăn cản quyền này của chị thì chị có thể nhờ chính quyền can thiệp.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    ngangiang2921 (30/04/2012)
  • #182168   30/04/2012

    ngangiang2921
    ngangiang2921

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn các bạn đã tư vấn, nhưng giờ tôi không biết phải lấy bằng chứng ở đâu để làm rõ những gì tôi trình bày về chồng tôi. Bố chồng tôi có 1 xưởng cơ khí nhỏ tại nhà, ông vẫn chỉ làm 1 mình, chồng tôi ko chịu làm, tuy nhiên nếu ông bà bênh vực và che giấu cho chồng tôi và xác nhận là chồng tôi vẫn làm việc thường xuyên thì sao. Chồng tôi đã từng phải đi cai nghiện vì ngày còn trẻ chơi bời hư hỏng lao vào nghiện ngập, giờ thỉnh thoảng vẫn đi đến sáng mới về, tôi cũng ko biết anh ta đang làm cái gì nữa. Còn chuyện đe doạ và cất dấu vũ khí thì tôi càng ko chứng minh được. Nếu toà bắt buộc tôi phải đưa ra chứng cứ thì tôi sợ ko biết phải làm thế nào.
     
    Báo quản trị |  
  • #182181   30/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào chị. Tôi xin chia sẻ tiếp như sau:
    Theo quy định của luật Hôn nhân gia đình đã quy định chị có quyền được thăm con sau khi ly hôn.

    "Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.

    Khi chị có yêu cầu ly hôn thì Toà án căn cứ vào tình hình thực tế của mỗi bên để quyết định việc giao con cho ai trực tiếp nuôi dưỡng.
    Nếu như Toà giao con cho chồng chị nuôi thì chị có thể thường xuyên đến thăm cháu để biết được cụ thể tình hình cuộc sống của cháu ra sao. Nếu nhà chồng chị có những hành vi cản trở thì chị có thể yêu cầu Toà án can thiệp.
    Chúc chị sớm giải quyết vấn đề của mình.
    Nếu còn thắc mắc chị có thể liên hệ qua mail hoặc điện thoại để được trợ giúp.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-