DanLuat 2015

Quyền được mua lô đất tái định cư ????

Chủ đề   RSS   
  • #93108 05/04/2011

    koolza

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền được mua lô đất tái định cư ????

    Quyền được mua lô đất tái định cư có nên đươc coi là quyền tài sản không ?????

     
    5288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93341   06/04/2011

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 59 lần


    chào koolza,
    sv năm đầu của trường ĐH luật HCM thì đều phải trả lời câu hỏi này thôi mà, hãy suy nghĩ một chút, bạn sẽ thấy câu trả lời thôi.
    mình cũng là sv luật hcm khóa k35 khoa dân sự, hi vọng được làm quen với bạn.
    thân!

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #93430   06/04/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 534 lần


    Chào koolza

    Theo quy đinh tại Điều 181 BLDS 2005,

    Điều 181. Quyền tài sản

    Quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiềncó thể chuyển giao trong giao dịch dân sự, kể cả quyền sở hữu trí tuệ.

    Để được xem là Quyền tài sản thì thỏa 2 điều kiện: Thứ nhất là quyền trị giá được bằng tiền; Thứ hai, quyền này có thể chuyển giao trong giao dịch dân sự.

    Theo Hiya thì quyền được mua lô đất tái định cư hay còn gọi là mua/ bán suất tái định cư không phải là quyền tài sản.

    Hiện nay việc mua/ bán suất tái định cư vẫn chưa chính thức được hay không được phép tham gia giao dịch. Tuy nhiên, trên thực tế vẫn đang diễn ra giao dịch nhưng đây chỉ là việc thỏa thuận ngầm giữa bên bán và bên mua bằng giấy sang nhượng, giấy ủy quyền viết tay.

    Thân ái

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-