Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng khi tự ý nghỉ việc quá 5 ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #567230 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 14615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng khi tự ý nghỉ việc quá 5 ngày?

    Trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi NLĐ tự ý nghỉ việc 5 ngày liên tục; và NLĐ nghỉ việc 5 ngày cộng dồn trong 30 ngày thì cái nào đúng? Em thấy bài viết trên "10 điểm mới về HĐLĐ từ 01/01/2021 NLĐ cần biết" ghi là 5 ngày nghỉ liên tục như vậy là nội dung mới ạ?

     
    109 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567256   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1267)
    Số điểm: 9809
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Nội dung trên anh vui lòng tham khảo tại Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 36. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây:

    ...

    e) Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

    ...

    3. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại điểm d và điểm e khoản 1 Điều này thì người sử dụng lao động không phải báo trước cho người lao động."

    Theo quy định nêu trên thì "từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên" anh nhé.

     
    Báo quản trị |