DanLuat 2015

Quyền đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #350848 18/10/2014

    phamhoaiduc1984

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền đất đai

    Em có số điều chưa rõ muốn hỏi luật sư.

    Nhà em có số tài sản đất đai Ông bà để lại ban đầu.

    Diện tích đất mặt tiền  68.5m

    Rộng  57.8m

    Dài 57m

    Sau khi Ba mẹ em bán đi con lại:

    Mặt tiền : 24.5m

    Rộng : 21.5m

    Dài: 57m

    Ông Nội mất thời kháng chiến chỉ còn Bà Nội

    Gia đình chỉ có Ba em là Con Trai duy nhất nuôi dưỡng Bà  và  4 Cô thì ở xa

    Số đất trước khi bán chỉ mình Ba em hưởng

    Trước khi Bà Nội mất đã cho tặng hai anh em như sau: (9mx25m) mỗi người

    Ba mẹ em chỉ có hai anh em trai

    Anh trai em làm anh khá giả nên ủy quyền cho em toàn bộ số tài sản để lại

    Cuối cùng em được 18mx25m đã làm sổ Hồng tên Em

    Cho em hỏi các Luật sư

    Đất hiện tại em đứng tên ( Số Hồng)  3 Cô có quyền kiện tụng gì không? (1 Cô vừa qua đời)

    Số đất còn lại 3 Cô có quyền gì không? Nếu Ba em làm Nhà Thờ hay bán đi

    Ghi chú: Đất trên là đất Ông Bà để lại.

                  Còn số đất đai Ông Bà mua thì như thế nào? ( đất nông nghiệp)

    Mong Các Luật sư tư vấn gửi trả lời qua Gmail giúp em.

    Em xin chân thành cảm ơn ./.

     

     

     

     

     

     

     

     
    2797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351038   20/10/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Như bạn kể thì đất đó là của ông bà và ông đã mất nên bà được hưởng 3/4 diện tích, phần 1/4 là di sản của ông để lại. Tuy nhiên, do ông bạn đã mất từ kháng chiến và bố bạn, bà bạn trực tiếp quản lý, sử dụng, sau đó là bạn được cấp sổ đỏ (bao gồm cả việc bà nội cho) thì theo khoản 1 Điều 247 Bộ luật dân sự, gia đình bạn có cơ sở để chứng minh quyền sở hữu của mình đối với di sản của ông nói riêng và của bà nội (phần cho) nói chung.

    - Mảnh đất còn lại hiện nay đứng tên bạn thì bạn là người duy nhất có quyền định đoạt. Ba bà cô có thể tranh chấp (kể cả kiện tụng) vì đó là quyền của họ và khi họ có căn cứ. Mặc dù vậy, như trên đã phân tích, phía bạn có nhiều cơ sở pháp lý để bảo vệ quyền lợi của mình. Dĩ nhiên, việc trong gia đình tốt nhất nên giải quyết trên cơ sở thương lượng và kết quả kiện tụng tại tòa không thể khẳng định trước một cách chắc chắn tuyệt đối.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    phamhoaiduc1984 (21/10/2014)
  • #351313   21/10/2014

    phamhoaiduc1984
    phamhoaiduc1984

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Như những nội dung em gởi trên.

    Phần đất còn lại Bà Nội em vẫn đứng tên ( 1 phần đất nông nghiệp trước đó Ông Bà Nội mua, và 1 phần đất Thổ cư hiện tại ở)

    Mà Bà Nội em cũng  mất gần 3 năm, Ba Mẹ em muốn chuyển nhượng toàn bộ số đất đó qua cho em quyết định. Để  em về quê sinh sống phụ dưỡng Ba Mẹ ( chuyển quyền sử dụng đất)

    Hiện tại Ba em định chia 2 Cô làm an khó khăn 1 ít còn 1 Cô đang sinh sống ở Sài Gòn giàu có nên không có ( Cô này giàu có nên hay gởi tiền về cho Ba em)

    Ba mẹ em làm nhà nước đều về hưu cả.

    Em muốn hỏi thủ tục sang tên qua em có dễ không? ( điều này Ba em muốn đổi để sau này khỏi vướng bận, anh ruột em cũng thống nhất)

    Các Cô có khiếu nại gì không?

    Hiện tại em đang làm xây dựng ở xa, nên trước khi về quê sinh sống muốn hỏi kỷ hơn.

    Trường hợp khi em về các Cô khiếu nại thì khiếu nại về vấn đề gì?

    Mong các luật sư tư vấn kỹ giúp em./.

    Cảm ơn Thư Viện Pháp Luật và các luật sư đã tư vấn cho em hiểu thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #351462   22/10/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như thông tin bạn nêu bổ sung thì đất đai của ông bà bạn hiện nay có nhiều loại và trong đó có diện tích đã được cấp sổ đỏ cho bạn nên sự việc có lẽ phức tạp hơn. Các cô của bạn khiếu nại gì thì chỉ họ mới trả lời bạn được, tuy nhiên, theo kinh nghiệm của tôi thì mọi vấn đề đều tập trung vào hoặc căn cứ trên sự thừa kế di sản. Vì vậy, để giải quyết toàn diện vấn đề, gia đình bạn nên trao đổi cụ thể với các cô. Đối với người cô ở SG , gia đình có thể đề nghị người đó làm văn bản ủy quyền giải quyết hoặc tặng cho phía bạn phần di sản cô được hưởng. Các bên thống nhất về việc phân chia thì mới có cơ sở để cấp giấy tờ chủ quyền cũng như không sợ phát sinh tranh chấp sau này.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    phamhoaiduc1984 (22/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-