Quyền của thanh tra sở GTVT

Chủ đề   RSS   
  • #350943 19/10/2014

    Quyền của thanh tra sở GTVT

    Chào mọi người, Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực đầu tư. Vừa rồi công ty mình vi phạm: xây dựng công trình trên hành lang bảo vệ kênh rạch. Thanh tra sở GTVT có xuống làm việc và yêu cầu mình nộp cho họ giấy CN đăng ký kinh doanh. Mình thắc mắc là TT có quyền tạm giữ giấy đăng ký kinh doanh hay không? Mọi người tư vấn giúp mình. Xin cảm ơn
     
    5680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351220   21/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn được tư vấn như sau:

    Theo quy định của Nghị định 155/2013/ NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch- đầu tư thì các cá nhân, cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực đầu tư chỉ được áp dụng các biện pháp xử phạt hành chính theo quy định trong nghị định này mà không được giữ giấy chứng nhận đầu tư ( giấy đăng ký kinh doanh) của doanh nghiệp.Như vậy, TT sở có hành vi như vạy là vi phạm quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #443295   05/12/2016

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp, có thể Thanh tra sở GTVT đã xử lý công ty bạn về hành vi vi phạm Xây dựng các loại công trình trên bờ, trên mặt nước, dưới mặt nước trong khu vực bảo vệ an toàn hệ thống thoát nước trái quy định, bị xử lý theo điểm d, khoản 3, Điều 46, Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở như sau:

    “ 3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    d, Xây dựng các loại công trình trên bờ, trên mặt nước, dưới mặt nước trong khu vực bảo vệ an toàn hệ thống thoát nước trái quy định”

    Ngoài hình thức phạt tiền, theo khoản 4 Điều này, công ty bạn còn phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là:

    a) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu;

    b, Buộc phá dỡ công trình xây dựng, bộ phận công trình xây dựng vi phạm theo quy định tại Nghị định số 180/2007/NĐ-CP đối với hành vi quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều này.”

    Như vậy, ngoài các biện pháp và hình thức xử phạt trên, đối với hành vi xây dựng công trình trên hành lang bảo vệ nguồn nước, thanh tra sở GTVT không thể áp dụng hình thức tạm giữ giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty bạn.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net