DanLuat 2015

Quyền của cổ đông phổ thông

Chủ đề   RSS   
  • #156969 22/12/2011

    dreamsky

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền của cổ đông phổ thông

    Xin chào các luật sư.
    Em có một câu hỏi mong các luật sư giúp đỡ đó là:
    quyền của các cổ đông phổ thông của công ty cổ phần vị hạn chế như thế nào?
    Em xin cảm ơn.
     
    4853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161551   18/01/2012

    Vidolatoi_111
    Vidolatoi_111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo mình được biết thì cổ đông phổ thông có một quyền bị hạn chế. Đó là quyền chuyển nhượng cổ phần được quy định tại khoản 5 Điều 84:

    5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.

    Bạn có thể than khảo thêm luật doanh nghiệp 2005 - chương IV_Công ty cổ phần tại link này.
    http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/data/news/2006/6/682/Luatdoanhnghiep.htm
    Thân ái!

    Sống phải học cách chấp nhận và biết không chấp nhận...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-