Quyền của chủ hộ đối với đất

Chủ đề   RSS   
  • #404284 28/10/2015

    Quyền của chủ hộ đối với đất

    Tôi đứng tên trên QSDĐ nhưng không đứng tên trên hộ khẩu của thửa đất đó. Trường hợp tôi để Cậu tôi đứng tên chủ hộ khẩu thì Cậu tôi có những quyền gì đối với mảnh đất này?

     
    7855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404308   28/10/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    chào bạn.

    Cậu bạn đăng ký hộ khẩu trên thửa đất đó bằng cách nào?

    Thhông qua hợp đồng ủy quyền quản lý sử dụng / hợp đồng cho thuê / hợp đồng cho mượn cho ở nhờ... ?

    Cậu bạn phải là chủ sử dụng đất hoặc là một bên trong  hợp đồng  (1 trong các dạng hợp đồng trên) thì cậu bạn mới được đăng ký hộ khẩu trên thửa đất đó và đứng tên chủ hộ.

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #404310   28/10/2015

    ý mình muốn hỏi là, mình đứng tên tên GCNSDĐ đó nhưng không đứng tên chủ hộ, nếu mà Cậu mình là chủ hộ thì cậu mình có quyền gì đối với mảnh đất này k? Nếu dk thì cho mình cơ sở pháp lý chứng minh nhé! Cảm ơn bạn nhiều :)

     
    Báo quản trị |  
  • #404327   28/10/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Trường hợp của bạn mình trả lời như sau:

    Về mặt pháp luật, quan hệ sở hữu tài sản và quan hệ cư trú được điều chỉnh bởi 02 pháp luật khác nhau đó là Luật Đất đai và Luật Cư trú. Hai luật này đối tượng điều chỉnh khác nhau và độc lập với nhau.

    Nếu cậu anh có là chủ hộ khẩu thì vẫn không liên quan và không có quyền sở hữu đối với thửa đất do Nhà nước cấp cho cá nhân anh bởi vậy anh hoàn toàn yên tâm đối với thửa đất nêu trên.

    Tôi xin nói thêm, nếu cậu anh là chủ hộ khẩu thì khi làm các thủ tục hành chính liên quan đến tách, nhập hộ khẩu thì vai trò của chủ hộ rất quan trọng.

    Thân chào./.

     

     

    Cập nhật bởi LUATSUVUTAN ngày 28/10/2015 04:18:00 CH

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUVUTAN vì bài viết hữu ích
    Bitaigioi (28/10/2015)
  • #404329   28/10/2015

    Có thể cho tôi hỏi thêm là Điều nào quy định?

     
    Báo quản trị |  
  • #404353   28/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 142 lần


     

    Bitaigioi viết:

     

    Tôi đứng tên trên QSDĐ nhưng không đứng tên trên hộ khẩu của thửa đất đó. Trường hợp tôi để Cậu tôi đứng tên chủ hộ khẩu thì Cậu tôi có những quyền gì đối với mảnh đất này?

     

     

    Chào bạn.

    Tôi xin có ý kiến trao đổi cùng bạn như sau:

    Thứ nhất, giữa quyền sử dụng đất, sở hữu nhà với hộ khẩu nói chung không có liên quan đến nhau, trừ hộ khẩu tại thời điểm cấp đất, cấp giấy chứng nhận cho hộ gia đình.

     

    Thứ hai, quyền đối với mãnh đất:

    Theo quy định của luật đất đai 2013:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    29. Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

    Theo quy định của luật dân sự 2005:

    Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

    Những quy định trên có thể nói nôm na, đơn giản như sau: Tại thời điểm (ngay, tháng, năm) ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ thì những "những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung" và "từ đủ mười lăm tuổi trở lên" sẽ là đồng sở hữu, dù sau này họ không còn ở cùng hộ khẩu đó nữa. Trong thực tế thì căn cứ vào sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận: những ai từ đủ 15 tuổi và có tên trong hộ khẩu là đồng sở hữu, dù sau này họ đã chuyển hộ khẩu.

     

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 28/10/2015 07:03:06 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    Bitaigioi (28/10/2015)