DanLuat 2015

Quyền cơ bản của người tham gia giao thông khi gặp cảnh sát?

Chủ đề   RSS   
  • #334094 19/07/2014

    dinhtkien

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền cơ bản của người tham gia giao thông khi gặp cảnh sát?

    Cho tôi hỏi về những  điều sau:

    1: CSGT được quyền kiểm tra giấy phép xe máy của tôi khi tôi đi đúng luật không?

    2: Cảnh sát giao thông có quyền dừng xe tôi khi tôi không phạm lỗi không?

    3: Khi tôi không phạm lỗi nhưng cảnh sát giao thông vẫn bắt lỗi thì tôi có được yêu cầu CSGT chứng minh lỗi vi phạm không?

    Mong luật sư chỉ giúp.

    Cập nhật bởi dinhtkien ngày 19/07/2014 03:33:18 CH
     
    18474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334214   21/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn, vấn đề này của bạn Công ty Luật Nam Long và Cộng sự tư vấn như  sau:

    Theo Thông tư 65/2012/TT-BCA quy định như sau:
     
    Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện
    1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
    a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
    b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
    c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;
    d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;
    đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
    2. Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
    a) An toàn, đúng quy định của pháp luật;
    b) Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
    c) Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.
     
    Như vậy, thì trường hợp bạn không vi phạm gì thì cảnh sát giao thông chỉ được dừng xe khi thực hiện theo quy định tại Điểm b,c,d Khoản 1 Điều 14 Thông tư 65/2012/TT-BCA. Trường hợp thực hiện nhiệm vụ theo quy định trên thì CSGT được phép yêu cầu kiểm tra các giấy tờ liên quan.  Nếu không thực hiện theo quy định trên thì không được yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe khi không chứng minh được lỗi. Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012 quy định trách nhiệm chứng minh lỗi vi phạm thuộc về cơ quan xử phạt vi phạm hành chính. Do đó nếu như CSGT cho rằng bạn có lỗi thì phải có trách nhiệm chứng minh, nếu không chứng minh được thì không được xử phạt. Trường hợp không chứng minh được nhưng vẫn xử phạt thì bạn có thể khiếu nại hoặc khởi kiện quyết định xử phạt đó. Thân !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dinhtkien (21/07/2014)
  • #334273   21/07/2014

    dinhtkien
    dinhtkien

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn Công ty Luật Nam Long.

     
    Báo quản trị |  
  • #334325   21/07/2014

    thangvietphuc
    thangvietphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    Trên dân luật có luật sư viết như sau, xin hỏi Ls.NguyenHuyLong là luật sư này viết có đúng ko?

    "Người dân lại không có quyền yêu cầu CSGT xuất trình Quyết định cho phép kiểm tra hành chính, vì CSGT chỉ có nghĩa vụ xuất trình giấy tờ này cho cơ quan chức năng có thẩm quyền (không phải người dân) khi có yêu cầu."Nếu đúng là như vậy thì phương châm Dân biết dân bàn dân làm dân kiểm tra ko có tác dụng rồi?!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangvietphuc vì bài viết hữu ích
    phangiahao1 (12/03/2019)