DanLuat 2015

Quyền bí mật riêng tư

Chủ đề   RSS   
  • #305866 09/01/2014

    civic218

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền bí mật riêng tư

    Xin chào mọi người

    Mình hiện đang làm cơ hữu cho một công ty theo giờ hành chính.
    Hiện nay công ty mình đang có kế hoạch cài đặt phần mềm theo dõi và chụp màn hình vào laptop cá nhân của nhân viên để kiểm soát công việc của mọi người.
    Mình xin hỏi việc này có xâm phạm vào thông tin, đời tư của người khác ko ạ. Bởi vì laptop của mỗi người là máy tính cá nhân nên chứa nhiều thông tin, bí mật riêng nên ko thể để người khác theo dõi hay phần mềm chụp lại được.

    Mình nghĩ nếu cài vào máy tính chung của công ty, ai sử dụng sẽ phải chịu sự kiểm soát này thì hợp lý, chứ còn laptop cá nhân là tài sản riêng thì ko hợp lý.


    Do đó mình muốn các mọi người tư vấn giùm mình trường hợp này như thế nào ạ. Mình có quyền từ chối ko cho phép cài vào laptop của mình không?

    Xin cảm ơn rất nhiều ạ!

     
    3324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305926   10/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 38 Bộ luật Dân sự năm 2005  quy đinh:

    1. Quyền bí mật đời tư của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    2. Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp thu thập, công bố thông tin, tư liệu theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    3. Thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.

    Việc kiểm soát thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được thực hiện trong trường hợp pháp luật có quy định và phải có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

     

    Công ty chỉ có quyền cài đặt các cài đặt phần mềm theo dõi và chụp màn hình vào máy tính riêng của công ty để theo dõi quá trình làm việc của nhân viên.

    Còn việc công ty bạn có kế hoạch cài đặt phần mềm theo dõi và chụp màn hình vào laptop cá nhân của nhân viên công ty là xâm phạm đến đời tư cá nhân của nhân viên.

    Bạn hoàn toàn có quyền từ chối việc cài đặt phần mềm này vào máy tính cá nhân của bạn.

    Bộ luật hình sự cũng quy định về các tội xâm phạm quyền tự do của công dân trong đó Điều 125 có quy đinh về Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác, theo đó: “ Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.”…

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    civic218 (10/01/2014)
  • #305949   10/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4690 lần
    SMod

    Tuy cty không có quyền cài phần mềm vào laptop thuộc sở hữu của cá nhân, nhưng họ có toàn quyền sau đây

    1. Cài phần mềm lên máy tính do cty mua và trang bị cho nhân viên để làm việc

    2. Cấm nhân viên mang máy tính thuộc sở hữu cá nhân tới nơi làm việc, hoặc cấm sử dụng những máy tính này trong thời gian làm việc.

    3. Cấm nhân viên sử dụng máy tính thuộc sở hữu của cty vào mục đích cá nhân

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    civic218 (10/01/2014)
  • #306043   10/01/2014

    civic218
    civic218

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    re: bí mật riêng tư

    Dạ em cảm ơn 2 ls đã tư vấn giúp em. Do 1 số điều kiện nên cty của em ko trang bị đủ máy tính cho nhân viên làm việc nên cty rất khuyến khích mọi người sử dụng laptop cá nhân của mình và hỗ trợ tiền laptop là 200k/thang. Vậy nếu có tiền hỗ trợ thì họ có được phép cài ko ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #306047   10/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4690 lần
    SMod

    Nếu có hỗ trợ cài thì khó nói lắm, quan trọng là thỏa thuận giữa hai bên thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #306048   10/01/2014

    civic218
    civic218

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ không phải tiền hỗ trợ cài, mà là hỗ trợ laptop.

    Thay vì công ty phải bỏ tiền trang bị máy tính cho nhân viên làm việc thì họ khuyến khích nhân viên sử dụng laptop cá nhân để làm và được tiền hỗ trợ hằng tháng là 200k.

    Còn việc cài đặt phần mềm theo dõi và chụp màn hình là để họ theo dõi sự làm việc của nhân viên. Mà nhân viên thì đa phần sử dụng laptop cá nhân nên mới phát sinh vấn đề mà em hỏi.

     

    Cảm ơn anh nhiều :))

     
    Báo quản trị |  
  • #306091   11/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    Ngoài lề 1 chút nhé bạn Civic218. Như trên mình và bạn NtDieu cũng giải thick, chắc bạn cũng hiểu vướng mắc bạn đang gặp phải. Việc nhà sử dụng lao động quản lý lao động 1 cách trực tiếp hay gián tiếp thông qua các công cụ hỗ trợ quản lý khác nhau để giúp việc quản lý NLĐ 1 cách tốt nhất thì đương nhiên là họ được sử dụng thôi bạn ạ.

    Trường hợp mà một trong những thông tin cá nhân của bạn bị lộ ra ngoài mà bạn chứng minh được, và cho rằng nó được lấy thông qua phần mền theo dõi đó, thì bạn hoàn toàn có quyền nhờ sự can thiệp của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền. (Như trên mình đã trình bày).

    Ngoài ra họ sử dụng phần mền đó trong quá trình giám sát việc làm của nhân viên thì đương nhiên sẽ không có vấn đề gì để đáng phải bàn ở đây.

    Nhưng theo mình được hiểu thì các phần mền được cài vào máy tính chỉ theo dõi được những gì đã làm trên destop và ổ C của máy tính thì phải. Chứ không thể nào lấy được bí mật ở các ổ khác nhau của máy tính nếu không được share. (Chỉ là mình hiểu thôi nhé, chứ chưa biết rõ phần mền đó như thế nào).

    Chúc sức khỏe và chào thân ái.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-