Quyền bán đất (tài sản chung) của ông ngoại khi bà ngoại đã mất?

Chủ đề   RSS   
  • #564886 17/12/2020

    Vongvietgiang

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền bán đất (tài sản chung) của ông ngoại khi bà ngoại đã mất?

    di sản thừa kế

    Di sản thừa kế

    Ông ngoại tôi hiện tại có 7 người con, bà ngoại tôi đã mất. Hiện nay ông ngoại tôi có 1 phần đất muốn bán

    Lần thứ nhất, bên chính quyền địa phương có yêu cầu tất cả 7 người con chỉ cần kí tên vào giấy uỷ quyền, đồng ý toàn quyền cho ông ngoại tôi bán đất là xong.

    Lần thứ hai, bên chính quyền yêu cầu phải có giấy Chứng Minh Thư của tất cả để làm thủ tục là sẽ hoàn thành.

    Lần thứ ba, hiện tại chính quyền yêu cầu cả 7 người con phải có mặt tại phường để ký tên xác nhận đồng ý bán đất thì mới có thể bán.

    Xin cho tôi hỏi, thủ tục bên chính quyền địa phương như vậy có hợp lý và chính xác không? Lần nào mới là đúng?

    Hiện tại mẹ tôi đang vì dịch Covid, không thể có mặt tại địa phương để ký giấy, vậy mẹ tôi có thể làm giấy uỷ quyền cho anh (em) trong gia đình để ký đồng ý cho ông ngoại tôi bán đất thay được hay không?

    Xin cảm ơn!

     
    632 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vongvietgiang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564899   17/12/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Mảnh đất mà ông ngoại bạn muốn bán là tài sản chung của ông bà ngoại bạn. Khi bà ngoại bạn qua đời thì một phần mảnh đất đó là di sản thừa kế của bà ngoại bạn để lại. Thừa kế và thủ tục phân chia di sản thừa kế được quy định rất cụ thể trong Bộ luật Dân sự.

    Người thừa kế được xác định theo di chúc hoặc theo pháp luật. Trường hợp người để lại di sản không để lại di chúc thì di sản được chia cho những người thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự:

    “ Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”

    Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Trong trường hợp bà ngoại bạn chết không để lại di chúc, miếng đất sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: chồng, con( gồm 7 người con) cha đẻ, mẹ đẻ(nếu còn sống) của bà ngoại bạn.

    Diện tích đất của ông bà ngoại bạn giờ trở thành di sản thừa kế và thuộc quyền sử dụng chung của những người thừa kế theo pháp luật. Ông ngoại, những người con và những người khác thuộc hàng thừa kế thứ nhất cần phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại UBND xã hoặc Văn phòng công chứng, rồi sau đó tất cả đồng thừa kế (hoặc người được ủy quyền) sẽ thực hiện các thủ tục chuyển nhượng sang tên đất cho người khác.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2020) Vongvietgiang (17/12/2020)
  • #564906   17/12/2020

    phungnguyenvuongnguyen
    phungnguyenvuongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    Thưa luật sư, nếu trường hợp sổ đỏ do ông đứng tên và bà còn sống thì khi ông bán chỉ cần có chữ ký đủ của hai ông bà là được đúng không ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungnguyenvuongnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2020)
  • #564932   18/12/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp của bạn, ông đứng tên và bà còn sống mà ông bà ngoại bạn đứng tên trong sổ đỏ. Theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013 thì:

    “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, do ông bà ngoại của bạn là người trực tiếp đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên về nguyên tắc thì diện tích đất này thuộc quyền sử dụng của ông bà bạn hay nói cách khác ông bà ngoại của bạn là người có quyền sử dụng đất về mặt pháp lý, tài sản là quyền sử dụng đất này là tài sản chung của ông bà ngoại bạn. Do đó, khi ông bán chỉ cần có chữ ký đủ của hai ông bà là được.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2020) phungnguyenvuongnguyen (19/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.