DanLuat 2015

Quy trình Nhập hộ khẩu vào Q.8, TP.HCM

Chủ đề   RSS   
  • #260932 13/05/2013

    baokhdt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy trình Nhập hộ khẩu vào Q.8, TP.HCM

    Chào Luật Sư

    Xin tư vấn giúp tôi về việc nhập hộ khẩu vào Phường 15, Q8, TPHCM 

    Hiện tại

    - Hộ khẩu thường trú tôi ở Đồng Tháp, Vợ tôi ở Đaklak

    - Vợ Chồng tôi đã có nhà ở tại Phường 15, Q8, TPHCM, mới dọn về Quận 8 từ tháng 4/2013 chưa làm đăng ký tạm trú tạm vắng nơi ở, chỉ mới báo cáo miệng vối tổ trưởng và tổ phó khu phố.

    - Công việc ổn định (Vợ Chồng làm nhân viên văn phòng đều làm việc tại TP. HCM)

    - Đã có giấy tờ nhà (sổ hồng mang tên 2 vợ chồng) do UBNN quận 8 cấp trong tháng 4/2013

    - Đã có sổ KT3 (của chồng) tại Q. thủ đức từ năm 2003 đến nay (đó chỉ là KT3  còn việc ở thì tôi ở nhiều nơi)

    - Chuẩn bị đón thành viên mới chào đời (dự kiến sẽ sinh vào đầu tháng 6,  sinh ở ĐakLak)

    Cần giải đáp

    - Phải gặp cơ quan ban ngành nào để thực hiện việc nhập hộ khẩu?

    - Có cần làm lại KT3 tại Quận 8 hay không hay vẫn sử dụng KT3 tại Thủ Đức?

    - Quy trình từng bước để nhập khẩu cho 2 vợ chồng?

    - Các thủ tục đính kèm?

    - Thời gian và chi phí tối đa để làm thủ tục?

    - Trong trường hợp Con tôi sinh ở Đaklak vậy thủ tục để nhập khẩu vào TP.HCM? Khai sinh của bé có thể để địa chỉ tại nơi cần nhập hỗ khẩu được hay không

    Rất mong sự giúp đỡ của luật sư để tôi nhanh chóng hoàn tất thủ tục nhập khẩu

    Xin Chân thành cám ơn về sự giúp đỡ

    Trân trọng

     
    9476 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261305   14/05/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8554)
    Số điểm: 47957
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2371 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 20 Luật cư trú quy định điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    baokhdt (15/05/2013)
  • #287955   24/09/2013

    Tôi có tạm trú tại Quận Bình Thạnh từ năm 2007 đến 2013 . Nay tôi mua nhà tại Quận Tân Phú ( nhà có chủ quyền đứng tên hai Vợ Chồng tôi ). Tôi muốn nhập khẩu vào thành phố HCM và vào địa chỉ căn nhà tôi mua thì theo quy định nhập khẩu vào các thành phố trực thuộc TW thì phải có tạm trú tại địa chỉ đó tối thiểu là 1 năm (và 2 năm sau ngày 1/1/2014). Vì vậy tôi nhập khẩu theo thông tư  52 / 2010/ TT – BCA này 30/ 11/ 2010 . Vì vợ chồng tôi đều làm việc tại cơ quan Nhà Nước đóng tại Thành phố HCM. Nhưng chỉ có tôi đủ điều kiện theo thông tư  trên là tôi có hợp đồng lao động không kỳ hạn. Tôi đến cơ quan CA Quận Tân Phú làm thủ tục nhập khẩu (Do tổng công ty của tôi nằm tại Hà Nội Vì vậy Hợp Đồng lao động không kỳ hạn là do Tổng công ty mới có quyền được ký và công ty tôi tham gia bảo hiểm xã hội của tôi từ 1/2006 đến tháng 12/2009 tại BHXH Hà Nội. Từ ngày 1/1/2010 đến nay  công ty tôi chuyển BHXH của tôi vào thành phố HCM để tiện cho việc tham gia BHXH,BHYT tại các Bệnh Viện ở  thành phố ). Vì vậy tôi phải làm xác nhận có tham gia BHXH tại Thành phố HCM theo mẫu 308 của BHXH Thành phố thì cơ quan CA Quận mới đồng ý cho tôi nhập hộ khẩu vào nhà tôi mới mua.

    Nhưng có một điều nghịch lý là BHXH thành phố HCM chỉ xác nhận cho tôi là đã và đang thanh gia BHXH tại thành phố HCM chỉ từ ngày 1/1/2010 đến nay vì  từ 1/1/2006 đến 1/12/2009 tôi tham gia BHXH tại Hà Nội đã được BHXH Thành phố HCM tiếp nhận và Chốt thời gian tham gia là 4 năm ( có tờ chốt thời gian tham gia BH  rời kèm theo sổ BHXH nộp cho CA quận TP ) . Nhưng CA quận Tân Phú Không đồng ý cho tôi nhập khầu vời lý do là tôi phải xác nhận thời gian  tham gia BHXH từ ngày 1/1/2006 đến nay thì mới được nhập khẩu , vì vậy tôi quay lại BHXH thành phố để xin lại xác nhận thì BHXH thành phố cũng chỉ Xác nhận từ 1/1/2010 đến nay cho tôi mà thôi vì do BHXH đã chốt và tiếp nhận thời gian tham gia có tờ chốt sổ  trong sổ BHXH  của tôi rồi, do vậy BHXH không xác nhận từ năm 2006 đến năm 2009 nữa. Vì vậy CA quận Tân Phú nhất định không chịu cho tôi và gia đình nhập khẩu về địa chỉ nhà tôi , tôi đã đi lại nhiều lần CA quận và BHXH nhưng vẫn không được vì mỗi cơ quan có 1 luật riêng . Bảo Hiểm có luật Bảo Hiểm, Hộ Tịch có luật của Hộ Tịch tôi không biết phải làm sao nữa nên nhờ tư vẫn giúp tôi làm sao để tôi nhập khẩu được.

    Xin trân thành cảm ơn ! 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-