DanLuat 2015

QUY TRÌNH BÁN HÀNG VÀO KHU CHẾ XUẤT

Chủ đề   RSS   
  • #374838 18/03/2015

    QUY TRÌNH BÁN HÀNG VÀO KHU CHẾ XUẤT

    Kính chào các luật sư cùng bạn đọc trong diễn đàn!

     

    Công ty chúng tôi đang định bán hàng vào khu chế xuất. Tuy tôi có một số thắc mắc chưa rõ lắm, mong luật sư cùng bạn đọc trong diễn đàn hỗ trợ và tư vấn thêm.

    Thứ nhất: Tiền thanh toán trong hợp đồng chỉ để VNĐ, không quy đổi ra USD có được ko?

    Thứ hai: Hóa đơn VAT để 0%, hay vẫn phải xuất 10% ( Vì mặt hàng công ty đang bán có VAT10%)?

    Thứ ba: Thủ tục hải quan khai báo thông thường như một đơn hàng xuất khẩu ( Chỉ khác là khai báo hải quan tại khu chế xuât)?

    Và một số quy trình khác chưa biết rõ lắm. Vì vậy mong các luật sư và bạn đọc tư vấn giúp tôi nhé. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2134 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375407   21/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    1. VN khuyến khích sử dụng tiền VN trong mọi giao dịch có yếu tố nước ngoài nên việc bạn ghi tiền VN càng được khuyến khích.

    2. Còn thuế GTGT trong trường hợp này là bao nhiêu thì bạn có thể xem tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    Điều 9. Thuế suất 0%

    1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

    Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

    a) Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:

    Hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoàikể cả ủy thác xuất khẩu;

    Hàng hóa bán vào khu phi thuế quan theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; hàng bán cho cửa hàng miễn thuế;

    Hàng hóa bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam;

    - Phụ tùng, vật tư thay thế để sửa chữa, bảo dưỡng phương tiện, máy móc thiết bị cho bên nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam;

    - Các trường hợp được coi là xuất khẩu theo quy định của pháp luật:

    + Hàng hóa gia công chuyển tiếp theo quy định của pháp luật thương mại về hoạt động mua, bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công hàng hóa với nước ngoài.

    + Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ theo quy định của pháp luật.

    + Hàng hóa xuất khẩu để bán tại hội chợ, triển lãm ở nước ngoài.

    b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phi thuế quan.

    Như vậy trong trường hợp này bạn bán hàng vào khu chế xuất nên hóa đơn sẽ ghi mức thuế là 0%

    3. Thủ tục hải quan bạn coi tại Thông tư 128/2013/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    lechienthang (28/04/2015)

0 Thành viên đang online
-