DanLuat 2015

Quỹ tiền lương kế hoạch năm 2013 cho Công ty TNHH MTV

Chủ đề   RSS   
  • #293569 26/10/2013

    thuylieukcn

    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Quỹ tiền lương kế hoạch năm 2013 cho Công ty TNHH MTV

    Anh (chị) nào đang làm trong DN Nhà nước hoặc  có kinh nghiệm trong việc xây dựng quỹ lương kế hoạch cho Công ty TNHH MTV do nhà nước làm chủ sở hữu theo Thông tư 18/2013/TT-BLĐTBXH ngày 09/9/2013 có thể phân tích giúp em quy định tại Khoản 2 Điều 5 "Mức tiền lương bình quân kế hoạch được xác định căn cứ vào mức tiền lương bình quân thực hiện của năm trước liền kề gắn với chỉ tiêu năng suất lao động và lợi nhuận kế hoạch so với thực hiện của năm trước liền kề theo nguyên tắc: ......"   được không ạ?

    Trân trọng !!!

     
    20182 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293619   26/10/2013

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (474)
    Số điểm: 6748
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    2 Điều 5 "Mức tiền lương bình quân kế hoạch được xác định căn cứ vào mức tiền lương bình quân thực hiện của năm trước liền kề gắn với chỉ tiêu năng suất lao động và lợi nhuận kế hoạch so với thực hiện của năm trước liền kề theo nguyên tắc: ......"

    Khoản 2 là quy định con của Khoản 1.

    Bạn sao không trích dẫn các giải thích sau chữ "nguyên tắc" của khoản này đã giải thích rõ rồi đó thôi. Nghĩa là cách xác định "quỹ tiền lương kế hoạch" là dựa vào "lao động kế hoạch" với "mức tiền lương bình quân kế hoạch", mà "mức tiền lương bình quân kế hoạch" được xác định bằng cách: Lấy mức tiền lương bình quân thực hiện năm trước và có xem xét đến các yếu tố khác gồm:

    - Nếu năng suất lao động và lợi nhuận (dự tính trong năm kế hoạch) mà tăng thì tiền lương bình quân tăng;

    - Nếu năng suất lao động và lợi nhuận (dự tính trong năm kế hoạch) mà giảm thì tiền lương bình quân giảm;

    - Nếu không có lợi nhuận hoặc lỗ thì mức tiền lương bình quân bằng mức lương theo hợp đồng lao động bình quân.

    Ví dụ:

    Hết năm 2013 1 doanh nghiệp tính toán được mức lương bình quân trả cho người lao động là 5 triệu (giả sử lợi nhuận năm 2013 của doanh nghiệp đó khoảng 20 tỷ). Vậy theo kế hoạch năm 2014, Công ty dự tính lợi nhuận năm 2014 phấn đấu 40 tỷ thì khi xác định mức tiền lương bình quân kế hoạch không thể chỉ lấy 5 triệu mà phải tăng hơn (do dự tính trong năm 2014 doanh nghiệp này tăng lợi nhuận gấp đôi là 40 tỷ). Vấn đề tăng thêm là tăng thêm bao nhiêu thôi, có thể tăng theo 1 tỷ lệ % nào đó.

    Theo tôi hiểu tinh thần các quy định bên trên là như vậy...

     

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hasosa vì bài viết hữu ích
    cangnamcan (26/11/2013)
  • #301032   06/12/2013

    hasosa viết:

    2 Điều 5 "Mức tiền lương bình quân kế hoạch được xác định căn cứ vào mức tiền lương bình quân thực hiện của năm trước liền kề gắn với chỉ tiêu năng suất lao động và lợi nhuận kế hoạch so với thực hiện của năm trước liền kề theo nguyên tắc: ......"

    Khoản 2 là quy định con của Khoản 1.

    Bạn sao không trích dẫn các giải thích sau chữ "nguyên tắc" của khoản này đã giải thích rõ rồi đó thôi. Nghĩa là cách xác định "quỹ tiền lương kế hoạch" là dựa vào "lao động kế hoạch" với "mức tiền lương bình quân kế hoạch", mà "mức tiền lương bình quân kế hoạch" được xác định bằng cách: Lấy mức tiền lương bình quân thực hiện năm trước và có xem xét đến các yếu tố khác gồm:

    - Nếu năng suất lao động và lợi nhuận (dự tính trong năm kế hoạch) mà tăng thì tiền lương bình quân tăng;

    - Nếu năng suất lao động và lợi nhuận (dự tính trong năm kế hoạch) mà giảm thì tiền lương bình quân giảm;

    - Nếu không có lợi nhuận hoặc lỗ thì mức tiền lương bình quân bằng mức lương theo hợp đồng lao động bình quân.

    Ví dụ:

    Hết năm 2013 1 doanh nghiệp tính toán được mức lương bình quân trả cho người lao động là 5 triệu (giả sử lợi nhuận năm 2013 của doanh nghiệp đó khoảng 20 tỷ). Vậy theo kế hoạch năm 2014, Công ty dự tính lợi nhuận năm 2014 phấn đấu 40 tỷ thì khi xác định mức tiền lương bình quân kế hoạch không thể chỉ lấy 5 triệu mà phải tăng hơn (do dự tính trong năm 2014 doanh nghiệp này tăng lợi nhuận gấp đôi là 40 tỷ). Vấn đề tăng thêm là tăng thêm bao nhiêu thôi, có thể tăng theo 1 tỷ lệ % nào đó.

    Theo tôi hiểu tinh thần các quy định bên trên là như vậy...

    Cho em hỏi là cách tính năng suất lao động kế hoạch như thế nào, có phải cũng dựa vào cách tính trong điều 8 giống như tính năng suất lao động thực hiện không vậy? Sau đó khi tổng kết cuối năm thừa thiếu thế nào thì cân đối bằng 20% quỹ lương thực hiện của năm trước đó

     
    Báo quản trị |  
  • #293925   28/10/2013

    thuylieukcn
    thuylieukcn

    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    cảm ơn hasosa ví dụ rất cụ thể. Mình cũng hiểu vấn đề cốt yếu của Khoản 2 Điều 5 là như thế nhưng mình lại rất không hiểu tại sao lại quy định nữa vời như thế, đã cho tăng thì phải cho tăng là bao nhiêu để cho DN có cơ sở tính toán hay là cho tăng tự do? ý của hasosa thế nào ? cơ sở để tính ra mức lương bình quân kế hoạch ?

     
    Báo quản trị |  
  • #294006   29/10/2013

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (474)
    Số điểm: 6748
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    Bạn kiểm tra lại đi, thông tư có cả các công thức tính toán để xác định thì phải. Ngoài ra, theo tôi nếu là công ty con thì tăng bao nhiêu là do Công ty mẹ hướng dẫn và quyết định; nếu là công ty mẹ thì việc tăng cũng có cơ quan cấp trên cho phép và hướng dẫn... vì đây là doanh nghiệp nhà nước mà

    Cập nhật bởi hasosa ngày 29/10/2013 09:55:13 SA

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hasosa vì bài viết hữu ích
    thuylieukcn (29/10/2013)
  • #294112   29/10/2013

    thuylieukcn
    thuylieukcn

    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    mình đã đọc kỹ rồi không thấy có hướng dẫn cụ thể lại không được cơ quan quản lý hướng dẫn nên mình đang rất đâu đầu..

     
    Báo quản trị |  
  • #296959   13/11/2013

    bachkhoa2003
    bachkhoa2003

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình rất muốn có công thức cụ thể về Quỹ tiền lương kế hoạch và Mức tiền lương bình quân kế hoạch.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #297632   16/11/2013

    theo mình tạm thời xây dựng theo điểm  khoản 2 điều 8. năng xuất lđbq và TLbq để làm cơ sở tăng không vượt quá 0,8 là được

     
    Báo quản trị |  
  • #297904   18/11/2013

    thuylieukcn
    thuylieukcn

    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Mình cũng có quan điểm như bạn cangdongnai nên mình tính mức tiền lương bình quân theo điểm 2 điều 8.

     
    Báo quản trị |  
  • #298058   19/11/2013

    duonglanvi
    duonglanvi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình rất muốn có công thức cụ thể về Quỹ tiền lương kế hoạch và Mức tiền lương bình quân kế hoạch. rất khó để biết được khi mà quỹ tiền lương chưa đến mức phải hạch toán

     
    Báo quản trị |  
  • #298713   22/11/2013

    thuylieukcn
    thuylieukcn

    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn duonglanvi.

    Bạn xác định mức tiền lương bình quân kế hoạch trên cơ sở mức tiên lương thực hiện của năm trước gắn liến với chỉ tiêu năng suất, lợi nhuận tăng thì tiền lương tăng và ngược lại; mà mức tiền lương thực hiện được xác định theo quy định tại khoản 2 điều 8.

    Khi bạn tính được mức tiền lương thực hiện theo khoản 2 điều 8 tức là đã xác định được mức tiền lương bình quân kế hoạch, có mức tiền lương bình quân kế hoạch sẽ xác định được tiền lương kế hoạch.

     
    Báo quản trị |  
  • #301033   06/12/2013

    bạn thuylieukcn cho mình hỏi là dựa vào công thức để tính được tiền lương thực hiện năm trước liền kề, có lợi nhuận kế hoạch và năng suất kế hoạch thì tính được ra được tiền lương kế hoạch

    nếu đến cuối năm tổng kết mà không đạt được năng suất và lợi nhuận như kế hoạch thì tính ntn? người lao động có phải trả lại tiền không

     
    Báo quản trị |  
  • #314858   21/03/2014

    Chào cả nhà đã co bác nào làm xong theo 02 thông tư đó chưa co thể cho em mượn tham khảo dược ko? e thay đau đầu quá

     

     
    Báo quản trị |  
  • #317167   08/04/2014

    leuyphuong
    leuyphuong

    Female
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào cả nhà!

    Cho mình hỏi Điều 8 điểm 2 khoản a Thông tư 18/2013 của BLĐTBXH ghi: "Lợi nhuận thực hiện trong năm là lợi nhuận tương ứng với tiền lương của bình quân thực hiện sau khi đã xác định tiền lương của người lao động theo NSLĐ và quỹ tiền lương của Hội đồng thành viên...kiểm soát viên, giám đốc. phó giám đốc, kế toán trưởng theo quy định tại Thông tư 19/2013/TT-BLĐTBXH"

    NGHĨA LÀ SAO, MÌNH ĐỌC HOÀI KHÔNG HIỂU, NHỜ GIÚP ĐỠ

     
    Báo quản trị |  
  • #368187   19/01/2015

    van.vuthithanh
    van.vuthithanh

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bạn nào đã có bản xây dựng quỹ tiền lương kế hoạch theo thông tư 18,19 share giúp mình với, mình đang cần gấp. Chân thành cảm ơn!

    Địa chỉ mail: van.vuthithanhhp@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-