Quỹ khen thưởng , phúc lợi

Chủ đề   RSS   
  • #303905 25/12/2013

    linhpham0905

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quỹ khen thưởng , phúc lợi

    K/g Luật Sư !

    Đơn vị của tôi là Trường dân lập do Bộ GDĐT cấp phép thành lập từ năm 2006 . Hôi đồng thành viên gồm 03 người . Xin hỏi 02 nội dung :

    1/ Quỹ khen thưởng , phúc lợi được trích tối đa bao nhiêu phần trăm từ lợi nhuận sau thuế . Việc trích lập này đòi hỏi phải có chứng từ , văn bản gì của nhà trường ?

    2/ Các khoản chi không có chứng từ hợp lệ thì chi từ quỹ khen thưởng phúc lợi có được không ? (Những khoản chi này sẽ hạch toán vào tài khoản 811 và cuối kỳ đơn vị sẽ không tính vào chi phí hoạt động kinh doanh) . Trước đây , các khoản chi này đơn vị đưa ra ngoài nhưng làm như vậy thì quỹ tiền mặt sẽ không đúng với thực tế .

    Mong luật sư giải đáp và cho lời khuyên giúp .

    Cám ơn luật sư rất nhiều .

     
    21925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328610   17/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Bạn  xem tại Điều 19 Nghị định số 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ, được hướng dẫn như sau:

     
     
    Hàng năm sau khi trang trải các khoản chi phí, nộp thuế và các khoản nộp khác theo quy định; phần chênh lệch thu lớn hơn chi (thu, chi hoạt động thường xuyên và nhiệm vụ nhà nước đặt hàng), đơn vị được sử dụng theo trình tự như sau:
     
    - Trích tối thiểu 25% số chênh lệch thu lớn hơn chi để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp;
     
    - Trả thu nhập tăng thêm cho người lao động, theo hướng dẫn tại điểm 3.2, khoản 3, Mục VIII Thông tư này.
     
    - Trích lập Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi mức trích tối đa hai Quỹ không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân trong năm.
     
    Trường hợp chênh lệch thu lớn hơn chi bằng hoặc nhỏ hơn một lần quỹ tiền lương cấp bậc, chức vụ trong năm đơn vị được quyết định sử dụng, như sau:
     
    - Trả thu nhập tăng thêm cho người lao động;
     
    - Trích lập các quỹ: Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp (không khống chế mức trích tối thiểu 25% chênh lệch thu lớn hơn chi), Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi mức trích tối đa hai Quỹ không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân trong năm.
     
    Báo quản trị |