DanLuat 2015

Quy định xử phạt xe môtô đậu duới lòng đuờng

Chủ đề   RSS   
  • #232931 12/12/2012

    jangdongiang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định xử phạt xe môtô đậu duới lòng đuờng

    Chuyện thế này: Tôi kinh doanh trên đuờng Nhật Tảo, hằng ngày khách hàng ghé đến mua hàng nhanh chóng trả tiền rồi đi nên nhiều khi khách hàng để xe duới lòng đuờng, tôi biết như vậy là sai quy định nên tôi có đặt bảng chú ý cho khách hàng chạy xe đậu vào bên hông cửa hàng. Nhưng vào chiều ngày 12/12/12 khi khách hàng tôi vô ý đậu xe vào mua hàng thị bị các anh trật tự xử phạt và phạt với giá là 400.000 đồng, thuờng ngày thì chỉ phạt 150.000 đồng khi khách hàng tôi thắc mắc thì các anh nói là luật mới, và ra giây phạt và thu tiền liền. Tôi xin hỏi Luật sư như vậy là đúng ko? Tôi xin cảm ơn. 

     
    18296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233100   13/12/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 244 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo trình bày của bạn thì trường hợp này có thể được áp dụng tại khoản 2 Điều 8 Nghị định 34/2010 đã được sửa đổi bổ sung tại Nghị Định 71/2012 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ cụ thể như sau:

    “Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    .....

    g) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;

    h) Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; dừng xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước, nơi có biển cấm dừng; rời vị trí lái, tắt máy khi dừng xe; dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe, đỗ xe trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (14/12/2012)
  • #233132   13/12/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Xin chào,

    Tôi nghĩ, ở đây có thể có hiểu nhầm ý người hỏi nên LS trích dẫn chưa chính xác điều luật áp dụng. Theo tôi, ở đây xe mô-tô (trên tiêu đề câu hỏi) vi phạm chứ không phải ô-tô.

    Khách hàng của bạn đã vi phạm quy định tại Điểm đ Khoản 3 Điều 9 và Khoản 2 Điều 44 Nghị định số 71/2012 (sửa đổi bổ sung Nghị định số 34/2010) như sau:

    "đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 3 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;"

    Mức phạt tiền trong trường hợp này là từ 300.000-500.000 đồng, trung bình là 400.000 đồng.

    Nghị định số 71/2012 bắt đầu có hiệu lực từ ngày 10/11/2012 với mức phạt nặng hơn nhiều so với Nghị định số 34/2010.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #233738   17/12/2012

    mactam89
    mactam89

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    CSTT có quyền phạt tại chỗ đến 400k cơ ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

0 Thành viên đang online
-