DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Quy định xử phạt vi phạm giao thông đối với người nước ngoài

(trang_u)

Trước đây mình từng thấy một thành viên Dân Luật nào đó hỏi các bạn rằng, công dân Việt Nam vi phạm giao thông đường bộ thì xử phạt theo quy định pháp luật Việt Nam là bình thường, còn đối với người nước ngoài khi tham gia giao thông đường bộ vi phạm thì sao? Sẽ bị xử lý như thế nào?

Căn cứ theo quy định của Luật giao thông đường bộ 2008Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì trong trường hợp người vi phạm là người nước ngoài, hình thức xử phạt và mức xử phạt như công dân Việt Nam.

Sau đây mình xin trích dẫn điều luật:

Căn cứ Điều 2 Luật giao thông đường bộ:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân liên quan đến giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Căn cứ Điều 2 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, việc có hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam không phân biệt đó là công dân Việt Nam hay người nước ngoài đều bị xử lý theo quy định pháp luật nêu trên.

P/S: Hiện nay, có tình trạng người nước ngoài hay người Việt Nam nhưng giả danh nói tiếng Anh hoặc tiếng nước ngoài khác có hành vi vi phạm để giao tiếp với Cảnh sát giao thông nhằm tránh né để không bị phạt.

Phản ứng với tình huống này, hiện nay, Cảnh sát giao thông đã được tập huấn, trang bị nghiệp vụ để xử lý đối tượng nêu trên.

  •  14174
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…