DanLuat 2015

Quy định xử phạt về quan hệ với người dưới 18 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #332484 09/07/2014

    binle0001

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định xử phạt về quan hệ với người dưới 18 tuổi

    Cho mình hỏi là luật về hành vi quan hệ với người dưới 18 tuổi thì như thế nào ? Nếu bị kiện thì liệu có bằng chứng nào để kết tội không ? Nếu như mình bị vu khống , chỉ là lời của cô gái nói , thì liệu có bằng chứng nào để chứng minh vô tội không ? Và hình phạt của tội quan hệ với người dưới 18 tuổi ?

     
    4023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332490   10/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự hiện hành: “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm”.

    Ở đây, theo quy định của Điều luật trên thì trường hợp người thực hiện hành vi tội phạm phải là người thành niên đủ 18 tuổi trở lên và người bị hại tự nguyện giao cấu với độ tuổi trên.

    Trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi mặc dù tự nguyện hoặc không tự nguyện vẫn phải phạm tội hiếp dâm trẻ em hình phạt tù từ từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình (quy định tại khoản 4 điều 112 Bộ luật hình sự hiện hành).

    Về vấn đề làm rõ vụ án, điều tra vụ án, thu thập chứng cứ chứng minh hành vi phạm tội thuộc về cơ quan tiến hành tố tụng.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    binle0001 (26/07/2014)

0 Thành viên đang online
-