DanLuat 2015

Quy định xử phạt khi vi phạm quy định Làm Thêm Giờ.

Chủ đề   RSS   
  • #324383 21/05/2014

    Quy định xử phạt khi vi phạm quy định Làm Thêm Giờ.

    Chào các bạn.

    Theo Điều 106 BLLĐ 2012 về Làm thêm giờ có quy định rõ số giờ làm thêm trong ngày, tuần và năm. Vậy nếu vi phạm số giờ trên thì xử phạt như thế nào? Các văn bản luật nào quy định mức xử phạt cho việc vi phạm này?

    Mong các anh chị giải đáp cho mình với.

    Cảm ơn nhiều.

     
    9175 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324395   21/05/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc xử phạt hành vi vi phạm quy định về làm thêm giờ được quy định tại khoản 4 Diều 14 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013.

    Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định.

    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đi với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật lao động;

    b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật lao động.

    4. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động hoặc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

    5. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    poscovst (22/05/2014) ls.luongducphuong (21/06/2014) thanhtamhoa (28/08/2014)

0 Thành viên đang online
-