DanLuat 2015

Quy định về việc khám sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #403670 23/10/2015

    linhlenka113

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về việc khám sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự

    Tôi đang đi làm việc tại Hà Nội mà bị gọi về khám sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự, theo quy định thì tôi sẽ được hoàn lại chi phi đi lại (Tàu, xe,..) trong thời gian khám sức khỏe, khi đang làm việc tại cơ quan công ty. vậy tôi có thể được trả lại chi phí này không ? nếu được nhận thì tôi phải có những thủ tục giấy tờ gì để nhận ?

    Tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi linhlenka113 ngày 23/10/2015 11:01:38 SA Cập nhật bởi linhlenka113 ngày 23/10/2015 10:59:32 SA
     
    7734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403673   23/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    Chào bạn , đúng rồi, bạn được hưởng chế độ khi nghỉ việc để đi khám sức khỏe NVQS, bạn nộp Giấy hẹn gọi khám sức khỏe NVQS cho đơn vị bạn đang làm việc để chứng minh việc ngày đó nghỉ việc để khám sức khỏe NVQS

     
    Báo quản trị |  
  • #403681   23/10/2015

    linhlenka113
    linhlenka113

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy bên công ty tôi đang làm việc sẽ hoàn trả chi phí mà tôi bỏ ra để đi khám nghĩa vụ quân sự phải không ạ ?

    Tôi muốn hỏi thêm là những công dân đang làm việc như thế nào thì được hoãn đi nghĩa vụ quân sự ?

    Tôi sinh ngày 10/07/1992, đến khi nào thì tôi hết tuổi đi nghĩa vụ quân sự ? nếu tôi lập gia đình thì tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không ?

    Xin cảm ơn ! 

     
    Báo quản trị |  
  • #403683   23/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Quy định nào nói về được hưởng chế độ khi nghỉ việc để đi khám sức khỏe NVQS vậy bạn nguyenanh1292 ?

     
    Báo quản trị |  
  • #403695   23/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    Chào bạn ntdieu, có thể mình nói chưa cụ thể làm cho bạn hiểu nhầm. 

    Theo Khoản 2 Điều 100 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

    2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Theo Khoản 1 Điều 49 Luật NVQS 2015 có quy định:

    1. Công dân đang làm việc tại cơ quan, tổ chức trong thời gian thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự, khám, kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì được trả nguyên lương, tiền tàu xe và các khoản phụ cấp hiện hưởng.

    Lưu ý Luật NVQS 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016.

     
    Báo quản trị |  
  • #403699   23/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    linhlenka113 viết:

    Vậy bên công ty tôi đang làm việc sẽ hoàn trả chi phí mà tôi bỏ ra để đi khám nghĩa vụ quân sự phải không ạ ?

    Tôi muốn hỏi thêm là những công dân đang làm việc như thế nào thì được hoãn đi nghĩa vụ quân sự ?

    Tôi sinh ngày 10/07/1992, đến khi nào thì tôi hết tuổi đi nghĩa vụ quân sự ? nếu tôi lập gia đình thì tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không ?

    Xin cảm ơn ! 

    Chào bạn, lưu ý rằng quy định này bắt đầu áp dụng từ ngày 01/01/2016. Nếu có giấy gọi đi NVQS thì bạn gửi giấy đó cho cơ quan bạn đang làm để được tạm hoãn hợp đồng lao động.

    Theo Luật NVQS 2015: nếu bạn đã được tạm hoãn NVQS vì lý do đang học ĐH, CĐ, TCCN thì độ tuổi thực hiện NVQS là từ đủ 18 tuổi đến hết 27 tuổi.

    Dù lập gia đình hay không bạn vẫn phải tham gia NVQS nhé, không được miễn NVQS  

     
    Báo quản trị |  
  • #403706   23/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn nguyenanh1292 nên nói từng việc cho rõ ràng để người hòi khỏi nhầm.

    1. Việc mà bạn  sẽ được thanh toán chi phí đi lại, hay tiền lương chỉ bắt đầu có hiệu lực từ năm 2016, nếu năm nay đi khám thì chưa có quy định được hưởng

    Hơn nữa chưa rõ ai là người sẽ phải trả những chi phí này (xem khoản 3 điều 49 luật NVQS 2015), cho nên nói người ta đem về cty để thanh toán là không có cơ sở.

    2. Khoản 2 điều 100 BLLĐ không liên quan gì đến vụ này.

    3. Người ta hỏi điều kiện để  để hoãn NVQS chứ không hỏi cách hoãn HĐLĐ

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (23/10/2015)
  • #403711   23/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn ntdieu, vậy theo bạn, điều kiện làm việc để được tạm hoãn HĐLĐ vì lý do thực hiện NVQS này là gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #403755   23/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    nguyenanh1292 viết:

    Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn ntdieu, vậy theo bạn, điều kiện làm việc để được tạm hoãn HĐLĐ vì lý do thực hiện NVQS này là gì?

    Bạn nguyenanh1292 xem khoản 1 điều 32 BLLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #483212   24/01/2018

    nguyenngochanh11149
    nguyenngochanh11149

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2017
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    linhlenka113

    Vậy bên công ty tôi đang làm việc sẽ hoàn trả chi phí mà tôi bỏ ra để đi khám nghĩa vụ quân sự phải không ạ ? Tôi muốn hỏi thêm là những công dân đang làm việc như thế nào thì được hoãn đi nghĩa vụ quân sự ?

    Tôi sinh ngày 10/07/1992, đến khi nào thì tôi hết tuổi đi nghĩa vụ quân sự ? nếu tôi lập gia đình thì tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không ? Xin cảm ơn !

    Tôi xin giải đáp:

    1. Căn cứ theo Khoản 2, 3 điều 49 Luật NVQS.

    2. Căn cứ theo Điều 12 và Điều 13 NĐ 13/2016/NĐ-CP về chế độ chính sách cho công dân khám, kiểm tra sức khỏe NVQS.

    - Khoản 2 Điều 12 quy định: Công dân không thuộc các cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước trong thời gian thực hiện khám, kiểm tra sức khỏe theo lệnh gọi của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện được đảm bảo các chế độ sau:

    a) Tiền ăn bằng mức tiền một ngày ăn cơ bản của hạ sĩ quan, binh sĩ bộ binh;

    b) Thanh toán tiền tàu xe đi, về theo chế độ quy định hiện hành của pháp luật

    - Điều 13 theo nghị định trên quy định:

    1. Nguyên tắc hưởng chế độ Thời gian đi, về và thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự hoặc khám, kiểm tra sức khỏe từ 4 giờ trở lên trong ngày được tính cả ngày; dưới 4 giờ trở xuống tính 1/2 ngày.

    2. Trách nhiệm chi trả

    a) Công dân làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự; khám, kiểm tra sức khỏe theo lệnh gọi của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp chi trả;

    b) Công dân không thuộc các cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự do Ban Chỉ huy quân sự cấp xã chi trả và thanh quyết toán với Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện;

    c) Công dân không thuộc cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện khám, kiểm tra sức khỏe theo lệnh gọi của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện do Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện chi trả.

    Cập nhật bởi nguyenngochanh11149 ngày 24/01/2018 04:14:20 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-