DanLuat 2015

Quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #493306 31/05/2018

    MewBumm
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 2310
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    Có khách hàng hỏi mình về quyền sở hữu xe máy: Tôi có 1 khúc mắc về quyền sở hữu xe máy, mong được các anh chị hỗ trợ và giải đáp giúp. Tôi xin trình bày như sau : Tôi có chồng gần 5 năm và con 1 tuổi, (có đăng ký kết hôn). Cách đây 2 năm vợ chồng tôi có mượn mẹ tôi 1 số tiền là 22 triệu + 14 triệu của 2 vợ chồng mua xe vison (tôi đứng tên xe), đến cuối năm 2015 chúng tôi có mâu thuẫn,chồng tôi đã lấy xe, còn tôi giữ cavet và con tôi nuôi, nợ chưa trả cho mẹ tôi . Xe máy do tôi đứng tên, mang biển số tỉnh. Tôi xin hỏi là tôi muốn lấy lại chiếc xe máy đó để sử dụng có được không? Nếu được thì tôi phải liên hệ ban ngành, bộ phận nào để được giải đáp và các thủ tục cần thiết để thưa kiện ..là như thế nào ? Mong các anh chị xem qua và cho tôi vài lời tư vấn. Tôi xin thành thật cám ơn?

     
    1338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #493308   31/05/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 2310
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Mình xin thử trả lời vấn đề trên như sau, bạn bè ai có câu trả lời hay hơn thì cùng góp ý nhé:

    Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

    "Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

    Căn cứ quy định nêu trên trường hợp của chị, chiếc xe máy sẽ xác định là tài sản chung của vợ chồng. Việc ai là người sử dụng tài sản đó do các bên thỏa thuận.

    Trường hợp chị muốn chia tài sản rõ ràng thì áp dụng quy định tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 để thực hiện:

    "Điều 38. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này."

    Căn cứ quy định trên nếu chị và chồng không thỏa thuận được thì chị có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết chia tài sản này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #493367   01/06/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào ban!

    Trường hợp này tôi xin tóm gọn lại vấn đề như sau:

    Trên cơ bản và trên phương diện pháp lý thì chiếc xe này hình thành trong thời ký hôn nhân nên có thể khẳng định đây là tài sản chung của vợ chồng bạn.

    Bạn muốn sử dụng xe thì chỉ còn cách thỏa thuận với chồng của bạn, bạn sẽ trả giá trị xe bằng tiền và được sử dụng xe hoặc chồng bạn muốn sử dụng thì phải trả cho bạn giá trị bằng tiền.

    Nếu hai bạn không thể thỏa thuận được thì chỉ còn cách bạn làm đơn yêu cầu ly hôn mà thôi. Mà mối quan hệ giữa hai vợ chồng bạn chưa rạn nức chỉ mới mâu thuẩn nhỏ trong cuộc sống nên nếu nợp đơn yêu cầu xin ly hôn thì hậu quả là gì bạn cũng biết rồi.

    Vì vậy, chỉ còn cách thương lượng thôi!

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #497391   20/07/2018

    hailong2209
    hailong2209

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn!

    với những thông tin khách quan bạn đưa ra tôi xin có ý kiến cho bạn như sau :

    1. Mặt Pháp Lý

    Theo điều 33 của luật hôn nhân và gia đình :

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

    2. Thực tế

    Chiếc xe máy mà vợ chồng bạn đã mua sau khi kết hôn có nghĩa là đây là tài sản chung của vợ chồng. Vì vậy theo luật bạn có thể thỏa thuận với chồng để sử dụng chiếc xe.

    Cảm ơn bạn đã đọc bài.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-