Quy định về trổ cửa sổ giữa hai nhà liền kề

Chủ đề   RSS   
  • #489727 16/04/2018

    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Quy định về trổ cửa sổ giữa hai nhà liền kề

    Hiện tại gia đình mình có thuê 1 căn nhà để ở và kinh doanh từ cuối 2016, ngôi nhà có 2 mặt trước và sau đều là hẻm. Vd: hẻm cửa chính số 51, hẻm sau số 55. Mặt sau của căn nhà - chủ nhà có trổ 1 cửa phụ, có thể dử dụng mở để lấy gió. Chúng tôi cũng thường xuyên mở cửa này cho thoáng, nhưng không sinh hoạt đi bằng cửa hẻm 55 này. ( cũng có vài lần đi bộ ra đầu hẻm mua hàng tạp hóa). Hôm nay, nhà đối diện hẻm 55 - có lẽ là chủ hộ (vì họ cho thuê dãy phòng) nhìn qua và bảo ai cho trổ cửa này đối diện với cửa nhà trọ của họ. Và họ bảo sẽ gửi Văn kiện lên tòa án. Hẻm số 55 là hẻm cụt khoảng 7 hộ chính độc lập và dãy nhà trọ trên. Xin hỏi, như vậy là đúng hay sai? Cả trường hợp của chúng tôi, và trường hợp của người nguyên đơn.

    Theo tìm hiểu pháp luật thì tôi có tìm ra quy định như sau. Không biết có chính xác không? Mong mọi người góp ý

    Điều 178 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

    "Điều 178. Trổ cửa nhìn sang bất động sản liền kề

    1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    2. Mặt dưới mái che trên cửa ra vào, mặt dưới mái che cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên".

    Mặt khác, khi tiến hành trổ cửa thì chị phải tuân thủ các quy định của pháp luật về Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01: 2008/BXD do Bộ Xây dựng ban hành theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BXD ngày 3/4/2008. Theo quy chuẩn này thì:

    "2.8.12. Quan hệ với các công trình bên cạnh:

    Công trình không được vi phạm ranh giới:

    - Không bộ phận nào của ngôi nhà kể cả thiết bị, đường ống, phần ngầm dưới đất (móng, đường ống), được vượt quá ranh giới với lô đất bên cạnh;

    - Không được xả nước mưa, nước thải các loại (kể cả nước ngưng tụ của máy lạnh), khí bụi, khí thải sang nhà bên cạnh"

    Ngoài ra, Quy chuẩn QCXDVN 01: 2008/BXD cũng quy định tất cả các bộ phận của công trình nhà ở, bao gồm cánh cửa sổ, cánh cửa đi không được vượt quá ranh giới đất (không thấy có quy định cụ thể về hạn chế quyền trổ cửa). Như vậy những vấn đề liên quan đến hạn chế quyền trổ cửa mà pháp luật về xây dựng không có quy định cụ thể, thì áp dụng quy định chung của Bộ luật Dân sự. 

     

     
    2660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận