Quy định về trích khấu hao TSCĐ thuê hoạt động?

Chủ đề   RSS   
  • #545744 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 9065
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Quy định về trích khấu hao TSCĐ thuê hoạt động?

    Chào fanpage, cho em hỏi là nếu công ty đi thuê văn phòng, đơn giản là thuê hoạt động, thì nếu công ty nâng cấp văn phòng thì phần nâng cấp có được ghi vào tài sản cố định và trích khấu hao không?

     
    179 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545754   10/05/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1009)
    Số điểm: 7874
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 148 lần


    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

     

    "Điều 8. Cho thuê, cầm cố, thế chấp, nhượng bán, thanh lý TSCĐ:

    ...

    2. Đối với tài sản cố định đi thuê:

     

    a) TSCĐ thuê hoạt động:

     

    - Doanh nghiệp đi thuê phải có trách nhiệm quản lý, sử dụng TSCĐ theo các quy định trong hợp đồng thuê. Chi phí thuê TSCĐ được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ."

     

    Theo đó, tài sản thuê hoạt động không trích khấu hao mà chi phí thuê sẽ được hạch toán. Do đó, chi phí nâng cấp cũng được hạch toán chứ không đưa vào nguyên giá được khấu hao.

     
    Báo quản trị |