Quy định về tính số ngày phép năm?

Chủ đề   RSS   
  • #544769 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 9580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 117 lần


    Quy định về tính số ngày phép năm?

    Hiện nay công ty tôi đã tất toán toàn bộ số phép năm 2019, hiện tại tôi đang thông báo cho nhân viên của mình phải làm việc đủ 30 ngày theo quy định pháp luật thì mới được sử dụng 01 ngày phép. Tuy nhiên, bạn có thể cho tôi xin dẫn chứng điều luật cụ thể về việc làm đủ 30 ngày mới được sử dụng 01 ngày phép này được không?
     
     
    102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544782   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 8084
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    "Bạn có thể cho tôi xin dẫn chứng điều luật cụ thể về việc làm đủ 30 ngày mới được sử dụng 01 ngày phép này được không" ====> Theo khảo sát, hiện nay chưa tìm thấy bất kỳ quy định nào nói về nội dung này ạ.

    Hiện nay, quy định về tính ngày phép năm cho người lao động, chị kiểm tra tại Điều 111 Bộ luật Lao động 2012. Cụ thể:

    "Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

    4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm".

     Kiểm tra thêm quy định tại Điều 6 và Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP; Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP)

    Lưu ý thêm cho mình: Một số địa phương có hướng dẫn cho doanh nghiệp với nội dung: Những tháng người lao động làm việc không trọn tháng nhưng tháng đó có đóng bảo hiểm thì tháng đó người lao động sẽ được tính phép năm. Để đảm bảo thông tin chi tiết, mình có thể trao đổi thêm thông tin với cơ quan lao động tại địa phương mình chi nhé.

     
    Báo quản trị |