Quy định về tính giờ tăng ca

Chủ đề   RSS   
  • #339023 15/08/2014

    Quy định về tính giờ tăng ca

    Cho em hỏi, Công ty em làm việc bình thường 8 tiếng từ 7h30-16h30 ( có nghỉ trưa 1 giờ). Khi có tăng ca từ 2 tiếng trở lên, Công nhân sẽ được nghỉ thêm 30 phút từ 16h30-17h rồi mới bắt đầu làm việc.(Thời gian nghỉ ngơi vẫn được tính lương) Cho hỏi thời gian nghỉ ngơi đó có được tính vào số giờ tăng ca để so sánh với giới hạn không quá 30 giờ 1 tháng và 200 giờ 1 năm hay không?

     
    11408 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339259   16/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Thời gian nghỉ ngơi không tính thời gian làm việc vì luật quy định đó là thời gian nghỉ ngơi để người lao động tái tạo sức LĐ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nguyenthanhkieu (18/08/2014)
  • #339539   18/08/2014

    Luật sư cho hỏi, Khoản 2  Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có quy định : Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc. Vậy ý của cụm từ "tính vào giờ làm việc" nghĩa là gì? 

     
    Báo quản trị |  
  • #339844   19/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tính là nghỉ 30 phút nhưng không phải là giờ nghỉ mà tính giờ làm việc có trả lương.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ