Quy định về tiền lương nhân viên khi trực tết?

Chủ đề   RSS   
  • #544771 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về tiền lương nhân viên khi trực tết?

    1. Trực Tết âm lịch 2020, thì nhân viên có quyền từ chối trực hay không? Nếu có hoặc không thì có điều khoản nào thể hiện rõ không ạ?
    2.  Nếu nhân viên trực Tết thì lương sẽ được tính như thế nào?Có điều khoản nào thể hiện rõ không ạ?
     
    710 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544784   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì:

    "Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày"

    Tại Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có hướng dẫn thêm:

    "1. Thời gian nghỉ Tết Âm lịch theo Khoản 1 Điều 115 của Bộ luật lao động do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch.

    2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày."

    =>> Như vậy, theo quy định này thì vào dịp Tết Âm lịch, NLĐ được nghỉ 5 ngày (thời gian nghỉ do NSDLĐ lựa chọn) hưởng nguyên lương, đây là quyền lợi của người lao động. Cho nên anh có quyền từ chối trực trong dịp Tết.

    Nếu anh trực vào ngày Tết thì tiền lương của anh được tính như sau:

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    ...

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày."

    => Ngoài tiền lương của ngày nghỉ tết theo quy định tại Điều 115 thì khi anh đi làm thêm giờ vào ngày lễ, tết (trực) anh còn được hưởng thêm 300% (lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm).

     
    Báo quản trị |  
  • #547953   31/05/2020

    Cảm ơn về bài chia sẻ thật bổ ích trên của bạn minhpham1995. Tuy nhiên, quy định là vậy nhưng mình vẫn thấy có trường hợp công ty yêu cầu người lao động nam trực tết, và người lao động cũng không được quyền từ chối; đối với những trường hợp người lao động ở quê ở xa thì phải tự nhờ người khác trực thay và tự trả tiền, điển hình là mùng 1 tết “giá” trực thay là 500.000 đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #548035   31/05/2020

    Mình bổ sung thêm nội dung như sau: Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 106. Làm thêm giờ

    ...
    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Được sự đồng ý của người lao động;
    ...".
    Trực tết thực chất là làm thời gian làm thêm giờ, người sử dụng lao động chỉ được tổ chức làm thêm giờ khi người lao đồng ý. Nghĩa là bạn có quyền từ chối trực tết. Trường hợp vi phạm công ty sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:
    "Điều 17. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    ...b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật Lao động.

    ...".

    Về tiền lương trực tết sẽ được tính theo công thức sau: Ví dụ A là tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường. Khi đó:

    Làm thêm ban ngày: 300% A  x  số giờ làm thêm

    Làm thêm giờ vào ban đêm: [300% A + 30%A + 20% x (300%A)]   x  số giờ làm thêm  =  390% A  x  số giờ làm thêm

    Ngoài ra, người lao động còn được hưởng 100% tiền lương của ngày này.

     

     
     
    Báo quản trị |