Quy định về thời hạn trả lương?

Chủ đề   RSS   
  • #535398 21/12/2019

    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Quy định về thời hạn trả lương?

    Căn cứ khoản 2 Điều 95 Bộ luật Lao động 2012, khoản 2 Điều 23 Nghị định 05/2015/NĐ-CP: Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần, thời điểm trả lương sẽ do hai bên thỏa thuận và được ấn định vào một thời điểm cố định trong tháng.

    Căn cứ khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2015/TT-BLDTBXH thì người lao động hưởng lương tháng được trả ngay trong tháng mà người lao động làm việc.

    Căn cứ Điều 96 Bộ luật Lao động 2012, Điều 24 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn cho người lao động. Trong trường hợp đặc biệt do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng thời hạn theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì không được trả chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

    Do vậy, về kỳ hạn trả lương, việc trả lương phải được trả ngay trong tháng mà người lao động làm, ngày trả lương trong tháng thì do 02 bên thỏa thuận hoặc theo quy định công ty. 

    Khi người sử dụng lao động thực hiện thanh toán lương không đầy đủ, không đúng hạn thì sẽ bị xử phạt hành chính theo khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP. Đồng thời, người lao động có quyền khởi kiện người sử dụng lao động.

    Cập nhật bởi lananh8998 ngày 21/12/2019 12:08:52 SA
     
    7323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559025   29/09/2020

    diephinhin
    diephinhin

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi làm kế toán tại đơn vị HCSN. xin hỏi đơn vị tôi tiến hành trả lương cho CB CNVC vào ngày 1 đến M5 tháng sau sẽ thanh toán lương tháng trước. Vậy xin hỏi tôi có vi phạm luật lao động không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn diephinhin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)