Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #495667 30/06/2018

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 105 lần


    Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn

    Câu hỏi: Chào anh/chị, tôi tên là Thành Nam. Tôi đang muốn tìm hiểu quy định của pháp luật về thời hạn, thời điểm tính thời hạn ?

    Trả lời: Về quy định của pháp luật về thời hạn, thời điểm tính thời hạn được ghi nhận tại Điều 146 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

    Điều 146. Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn

    1. Trường hợp các bên có thỏa thuận về thời hạn là một năm, nửa năm, một tháng, nửa tháng, một tuần, một ngày, một giờ, một phút mà khoảng thời gian diễn ra không liền nhau thì thời hạn đó được tính như sau:

    a) Một năm là ba trăm sáu mươi lăm ngày;

    b) Nửa năm là sáu tháng;

    c) Một tháng là ba mươi ngày;

    d) Nửa tháng là mười lăm ngày;

    đ) Một tuần là bảy ngày;

    e) Một ngày là hai mươi tư giờ;

    g) Một giờ là sáu mươi phút;

    h) Một phút là sáu mươi giây.

    2. Trường hợp các bên thỏa thuận về thời điểm đầu tháng, giữa tháng, cuối tháng thì thời điểm đó được quy định như sau:

    a) Đầu tháng là ngày đầu tiên của tháng;

    b) Giữa tháng là ngày thứ mười lăm của tháng;

    c) Cuối tháng là ngày cuối cùng của tháng.

    3. Trường hợp các bên thỏa thuận về thời điểm đầu năm, giữa năm, cuối năm thì thời điểm đó được quy định như sau:

    a) Đầu năm là ngày đầu tiên của tháng một;

    b) Giữa năm là ngày cuối cùng của tháng sáu;

    c) Cuối năm là ngày cuối cùng của tháng mười hai.

     
    2034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận