Quy định về thế chấp quyền sử dụng đất giữa cá nhân với cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #151093 28/11/2011

    vmpphuongnamvmp

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về thế chấp quyền sử dụng đất giữa cá nhân với cá nhân

     

    Cho tôi hỏi 1 vấn đề.
    Hiện tại tôi muốn thế chấp với một người quen quyền sử dụng đất (sổ đỏ ). Chúng tôi đã được phòng công chứng, chứng thực hợp đồng. Tuy nhiên, chúng tôi được hướng dẫn đến văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện để làm thủ tục đăng ký thế chấp. Vậy vấn đề này có nhất thiết không (vì chúng tôi đã có hợp đồng-có chứng thực) và điều quan trong là được quy định tại văn bản quy phạm pháp luật nào? Tôi muốn có dẫn chứng cụ thể bằng văn bản quy phạm.
    Xin nhờ các vị luật sư giúp đỡ.
    Nếu có thể, xin gửi tra lời về địa chỉ:
    Email: phuongpro@hotmail.com
    Xin chân thành cảm ơn!!!
     
    7299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164463   10/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn!
    Việc hướng dẫn bạn đến phòng đăng ký quyền sử đụng đất cấp huyện để làm thủ tục đăng ký thế chấp là hoàn toàn đúng mà pháp luật đã quy định và bạn nên thực hiện vì nó sẽ ảnh hướng tới các hậu quả phát sinh sau này
    Vấn đề này được quy định tại Nghị định 163/2006/NĐ-CP và Nghị định số 83/2010/NĐ-CP của chính phủ ngày 23/7/2010
    Quy định tại Điều 717, 719 Bộ luật Dân sự năm 2005 ; Điều 130 Luật Đất Đai 2003
     
    Báo quản trị |  
  • #164467   10/02/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


          Chào bạn! Nội dung thì bạn được bạn nguyenlydhl tư vấn cụ thể rồi. Tôi không có ý kiến gì. Tuy nhiên bạn có thể tham khảo thêm thông tư liên tịch Số: 20/2011/TTLT-BTP-BTNMT Hướng dẫn việc đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất. Để nắm bắt được cụ thể hơn. Thân mến!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |