Quy định về thế chấp đất đai đối với di sản thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #524106 29/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 130 lần


    Quy định về thế chấp đất đai đối với di sản thừa kế?

    chị đang làm hồ sơ đăng kí thế chấp quyền sử dụng đất, Tuy nhiên tài sản trên giấy tờ có cả chồng đứng tên mà chỉ có vợ kí, chồng đã mất 2018. Hiện chị phải làm theo quy trình thế nào mới đúng quy định của pháp luật vay ngân hàng.

     
    848 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524107   29/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9094
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Để thực hiện đúng quy định pháp luật nhất: Ngay sau khi người chồng qua đời thì người vợ và những người trong hàng thừa kế thứ nhất (được quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015) sẽ thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế tại văn phòng công chứng theo quy định pháp luật về công chứng. Sau khi có văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hoặc văn bản khai nhận di sản thừa kế (Điều 57 và 58 Luật Công chứng2014), người được thừa kế sẽ liên hệ với văn phòng đăng ký đất đai để đăng ký thông tin lại người sử dụng đất (điều chỉnh thông tin người sử dụng đất trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Sau đó, người được ghi nhận thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (được xác đinh là người có quyền sử dụng đất) sẽ thực hiện thủ tục về thế chấp quyền sử dụng đất để đảm bảo khoản vay tín dụng tại ngân hàng.

    Cách thứ hai (cách tạm thời và “linh hoạt” áp dụng): Những người trong hàng thừa kế thứ nhất sẽ thực hiện thỏa thuận “ủy quyền” cho người vợ được dùng mảnh đất này để thực hiện thủ tục vay tại ngân hàng (để đảm bảo tính pháp lý thì văn bản này phải được công chứng/ chứng thực theo đúng quy định pháp luật). Sau đó, người vợ dùng văn bản này để thực hiện các thủ tục pháp lý cùng với ngân hàng về khoản vay thế chấp anh/chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)