Quy định về thẩm định và nghiệm thu PCCC?

Chủ đề   RSS   
  • #560273 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định về thẩm định và nghiệm thu PCCC?

    Chị cần tìm văn bản quy định về ĐTM, xả thải và phòng cháy chữa cháy cho khu đô thị. 
    Danh mục các loại giấy phép bắt buộc cho khu đô thị xây dựng mới
    Hỏi luôn giúp chị ví dụ cụ thể: một dự án khu đô thị có nghiệm thu PCCC cho hạ tầng kỹ thuật thì có cần nghiệm thu cho khu thấp tầng và khu cao tầng nữa hay không?
     
    2106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560289   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Về vấn đề chị nêu, thứ nhất liên quan đến văn bản:

    + ĐTM: Khoản 4 Mục I Phụ lục kèm theo Nghị định 40/2019/NĐ-CP (nội dung sửa đổi Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định 18/2015/NĐ-CP) - khu đô thị có diện tích từ 200 ha trở lên là dự án thuộc trách nhiệm thẩm định, phê duyệt báo cáo ĐTM của Bộ Tài nguyên & Môi trường.

    + Quy định về xả thải cho khu đô thị, chị có thể tham khảo Nghị định 80/2014/NĐ-CP về thoát nước và xử lý nước thải

    + Quy định về phòng cháy chữa cháy, chị có thể tham khảo Nghị định 79/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật Phòng cháy và chữa cháy sửa đổi

    ** Ngoài ra, chị có thể tham khảo thêm Quyết định 04/2008/QĐ-BXD về quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành

    Hiện hành không có quy định nào quy định cụ thể danh mục giấy phép khi xây dựng khu đô thị thì bao gồm những loại nào. Tuy nhiên, khu đô thị của mình phải có những loại giấy phép như giấy phép xây dựng, về phòng cháy chữa cháy, về đánh giá tác động môi trường.

    *** Về PCCC: Theo quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP thì đối với dự án quy hoạch xây dựng mới công trình hạ tầng kỹ thuật có liên quan đến phòng cháy và chữa cháy của đô thị thì phải do cơ quan cảnh sát PCCC thẩm duyệt về thiết kế. Không có quy định khu thấp tầng hay khu cao tầng, tuy nhiên, tại tại khoản 10 của Phụ lục IV cũng quy định: "10. Nhà chung cư cao 05 tầng trở lên; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên" thì cũng thuộc diện phải thẩm duyệt thiết kế về PCCC.

    Đồng thời, tại khoản 1 Điều 16 Nghị định 79/2014 nêu:

    "Điều 16. Trách nhiệm của chủ đầu tư, chủ phương tiện giao thông cơ giới, đơn vị tư vấn dự án, giám sát thi công, đơn vị tư vấn thiết kế, nhà thầu xây dựng, cơ quan phê duyệt dự án, cơ quan cấp giấy phép xây dựng và cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy trong đầu tư, xây dựng công trình

    1. Trách nhiệm của chủ đầu tư, chủ phương tiện giao thông cơ giới:

    ....

    c) Tổ chức nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy, dự án, công trình quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này."

    => Đây là trách nhiệm của CĐT chứ không phải của chủ nhà chị nhé. 

     
    Báo quản trị |