DanLuat 2015

Quy định về tạm giam, bảo lãnh tại ngoại

Chủ đề   RSS   
  • #386869 08/06/2015

    vuvanquoc

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Quy định về tạm giam, bảo lãnh tại ngoại

    Xin hỏi Luật sư. 

    có 4 người cùng tham gia đánh bạc, gổm ông A; ông B; ông C; ông D (tổng tiền trên sới bạc là 3 triệu)

    Sau khi bị bắt thì 4 ông này bị tạm giam. mấy ngày đầu gia đình 4 ông đến xin bảo lãnh tại ngoại nhưng cơ quan điều tra không cho tại ngoại và chuyển hồ sơ sang viện kiểm sát để khởi tổ nhưng chưa có quyết định khởi tố.

    Đến ngày thứ 4 thì ông B được tại ngoại còn 3 ông kia gia đình đến xin bảo lãnh tại ngoại lại không được.

    Vậy xin hỏi Luật sư như vậy có đúng hay không?. 3 ông còn lại muốn đc bảo lãnh tại ngoại cần những thủ tục gì?

     
    2026 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuvanquoc vì bài viết hữu ích
    lehungliet (25/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444559   29/12/2016

    Chào bạn, dưa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vào góp ý sau đây.

    Điều 92 BLTTHS  năm 2003 quy định về bảo lĩnh như sau:

    Điều 92. Bảo lĩnh

    1. Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn để thay thế biện pháp tạm giam. Căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội và nhân thân của bị can, bị cáo, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định cho họ được bảo lĩnh.

    2. Cá nhân có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người thân thích của họ. Trong trường hợp này thì ít nhất phải có hai người. Tổ chức có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là thành viên của tổ chức của mình. Khi nhận bảo lĩnh, cá nhân hoặc tổ chức phải làm giấy cam đoan không để bị can, bị cáo tiếp tục phạm tội và bảo đảm sự có mặt của bị can, bị cáo theo giấy triệu tập của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát hoặc Toà án. Khi làm giấy cam đoan, cá nhân hoặc tổ chức nhận bảo lĩnh được thông báo về những tình tiết của vụ án có liên quan đến việc nhận bảo lĩnh.

    3. Những người quy định tại khoản 1 Điều 80 của Bộ luật này, Thẩm phán được phân công chủ toạ phiên toà có quyền ra quyết định về việc bảo lĩnh.

    4. Cá nhân nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo phải là người có tư cách, phẩm chất tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật. Việc bảo lĩnh phải có xác nhận của chính quyền địa phương nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc. Đối với tổ chức nhận bảo lĩnh thì việc bảo lĩnh phải có xác nhận của người đứng đầu tổ chức.

    5. Cá nhân hoặc tổ chức nhận bảo lĩnh vi phạm nghĩa vụ đã cam đoan phải chịu trách nhiệm về nghĩa vụ đã cam đoan và trong trường hợp này bị can, bị cáo được nhận bảo lĩnh sẽ bị áp dụng biện pháp ngăn chặn khác.

    Do vậy, khi cá nhân, cơ quan tổ chức đáp ứng được các điều kiện nêu trên thì hoàn toàn có thể bảo lĩnh được.

    Hy vọng một số trao đổi trên của tôi sẽ giúp ích được bạn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-