DanLuat 2015

Quy định về số lần giao kết và thời gian thực hiện hợp đồng thực tập

Chủ đề   RSS   
  • #465613 25/08/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Quy định về số lần giao kết và thời gian thực hiện hợp đồng thực tập

    Chào mọi người. Mình có gặp một tình huống sau:

    công ty có được quyền ký nhiều hợp đồng thực tập sinh cho 1 người không ? ví dụ người này đã được ký 2 lần  tổng cộng 6 tháng làm việc cho IT, nay ký tiếp thêm 3 tháng làm việc cho HR, sau đó ký tiếp 3 tháng làm công việc khác thì có được không?

    Theo mình thì hướng giải quyết vấn đề này như sau:

    Việc  học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động được quy định tại Điều 61 của Bộ Luật lao động 2012, cụ thể như sau:

    Thứ nhất, người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Thứ hai, Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Thứ ba, hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    Thứ tư, trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

    Thứ năm, hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

    Thứ sáu, người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia.

    Nội dung hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề được quy định cụ thể tại Điều 62 của Luật này.

    Như vậy, hiện nay pháp luật không có quy định cụ thể về số lần và thời gian ký hợp đồng thử việc. Mà việc này sẽ được thực hiện trên cơ sở ý chí tự nguyện thỏa thuận của 2 bên về thời gian, công việc, địa điểm, chi phí, nghề đào tạo, trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo( nếu có), trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    Mọi người thấy hướng xử lý như này có đúng với quy định của pháp luật hiện hành chưa?Rất mong được mọi người góp ý._

    x

     
    1065 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465616   25/08/2017

    ntqn1993
    ntqn1993
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 3915
    Cảm ơn: 282
    Được cảm ơn 126 lần


    Bạn cho mình hỏi ké với. Nếu công ty mà mình đang làm cứ liên tuc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng cho mình thì mình có quyền yêu cầu công ty đóng Bảo Hiểm  xã hội cho mình không. Nếu công ty mình vẫn không chju ký hợp đồng lâu đai hơn với mình nhằm trốn tránh việc đóng BHXH thì mình phải làm những gì để đòi lại quyền lợi của mình á

    Lavie est belle

     
    Báo quản trị |  
  • #465622   25/08/2017

    ntqn1993 viết:

    Bạn cho mình hỏi ké với. Nếu công ty mà mình đang làm cứ liên tuc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng cho mình thì mình có quyền yêu cầu công ty đóng Bảo Hiểm  xã hội cho mình không. Nếu công ty mình vẫn không chju ký hợp đồng lâu đai hơn với mình nhằm trốn tránh việc đóng BHXH thì mình phải làm những gì để đòi lại quyền lợi của mình á

    Nếu công việc của bạn mang tính chất thường xuyên mà công ty ký HĐ dưới 03 tháng để tránh đóng BHXH, thì có 02 phương án:

    01. Bạn trao đổi lại với công ty để cho công ty biết họ sai

    02. Bạn nhờ cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc cơ quan lao động cấp quận/huyện hỗ trợ và nhờ họ giữ bí mật thông tin của bạn.

    Tôi nghĩ phương án 02 sẽ khả thi hơn, bởi nếu bạn thực hiện phương án 01 thì có thể công ty sẽ gây khó khăn cho bạn trong quá trình làm việc.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-