DanLuat 2015

Quy định về quyền nuôi con khi vợ chồng có tranh chấp

Chủ đề   RSS   
  • #499702 15/08/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (378)
    Số điểm: 3820
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 29 lần


    Quy định về quyền nuôi con khi vợ chồng có tranh chấp

    Hai bên gia đình tổ chức đám cưới vào tháng 12/2014 cho em tôi 17 tuổi, chồng nó cũng chưa đến 20 tuổi. Tất nhiên là không có đăng ký‎ kết hôn. Đến nay vợ chồng em tôi có 1 con gái 1 tuổi, 2 vợ chồng sống không hợp nhau nên chồng nó có đuổi vợ đi không cho ở . Hiện nay em tôi đã về nhà mẹ sinh sống, con thì gia đình chồng nuôi nhưng không cho em tôi thăm nom con. Nay em tôi muốn nhận con về nuôi thì phải làm thế nào? Em tôi là nhân viên phục vụ của 1 nhà hàng, còn chồng nó thì công việc không ổn định.

     
    310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499703   15/08/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    - Theo quy định tại Điều 68 và khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014, con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân cha mẹ đều phải có quyền và nghĩa vụ đối với con. Con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ nuôi trừ trường hợp mẹ không không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Như vậy, em gái chị làm đơn kiện giành quyền nuôi con và gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi người chồng có hộ khẩu thường trú nhé. Về mẫu đơn chị liên hệ với Tòa án để có mẫu đơn chính xác theo từng Tòa án.

    Hồ sơ đính kèm bao gồm:

    Chứng minh nhân dân + hộ khẩu của em gái anh (bản sao y)

    Giấy khai sinh của bé (bản sao y)

    Chứng minh nhân dân + hộ khẩu của chồng em gái chị (bản sao nếu có; trường hợp không có thì nhờ Tòa án hướng dẫn cách làm thủ tục xác minh địa chỉ thường trú của người chồng nếu Tòa có yêu cầu nha chị)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-