Quy định về phụ cấp đứng lớp?

Chủ đề   RSS   
  • #537853 30/01/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về phụ cấp đứng lớp?

    1. Giáo viên dạy bao nhiêu tiết thì được hưởng phụ cấp đứng lớp 30%?
     
    2. Tôi là giáo viên THPT đã dạy được 12 năm và có hợp đồng không xác định thời hạn. Nay tôi mới xin chuyển trường về trường mới thì hiệu trưởng mới phân tôi dạy 6 tiết 1 tuần và phân tôi trực giám thị 11 tiết và bắt tôi trực 8 buổi trên tuần (mỗi buổi từ 6h30 sáng đến 11h30 và chiều từ 13h 30 đến 17h) như vậy là có đúng qui định không?
     
    3. Theo điều 161/2018 là hiệu trưởng không được hợp đồng hoặc thỉnh giảng giáo viên chưa qua thi  hoặc xét thuyển. Nhưng trường tôi hiệu trưởng vẫn thỉnh giảng 4 người chưa qua thi hoặc xét tuyển còn giáo viên cùng môn lại bắt trực quản lí học sinh lao động và trực giám thị vậy có đúng không?
     
    796 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537860   30/01/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Nếu thuộc đối tượng tại Khoản 1 và đáp ứng đủ điều kiện tại Khoản 2 thì được hưởng phụ cấp đứng lớp chị nhé.

    Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC (đã được sửa đổi bởi Thông tư 27/2018/TT-BGDĐT):

    "I. PHẠM VI, ĐỐI TƯỢNG VÀ ĐIỀU KIỆN ÁP DỤNG

    1. Phạm vi và đối tượng áp dụng
     
    a) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật);
     
    b) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm;
     
    c) Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền.
     
    2. Điều kiện áp dụng
     
    a) Đối tượng quy định tại khoản 1 Mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang vào các ngạch viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) hoặc các hạng viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo (các hạng có các kí tự đầu của mã số hạng là V.07) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi. Riêng đối tượng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo hoặc các hạng viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo;
     
    b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:
     
    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;
     
    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;
     
    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;
     
    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;
     
    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy."
     
    Việc phân công giáo viên là dựa vào kế hoạch, chương trình giảng dạy của nhà trường. Chị có thể tham khảo thêm quy định tại đây:

    Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành

    Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT sửa đổi Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành

     
    Báo quản trị |