Quy định về nộp thuế nhà thầu?

Chủ đề   RSS   
  • #545762 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 9065
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Quy định về nộp thuế nhà thầu?

    Em vui lòng gửi giúp chị những văn bản pháp luật liên quan đến quy định nộp thuế nhà thầu (do bên VN nộp thay) đang áp dụng hiện nay nha.
    Những nội dung liên quan:
    1. TỶ GIÁ TÍNH THUẾ CỦA NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI
    2. NỘP THUẾ GTGT THAY CHO NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ KHÔNG
    3. HƯỚNG DẪN KÊ KHAI, NỘP THUẾ THAY CHO NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI
    4. KHI NÀO PHẢI NỘP THUẾ NHÀ THẦU?
     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545776   10/05/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1009)
    Số điểm: 7874
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 148 lần


    1. Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Thông tư 78/2014/TT-BTCquy định về phương pháp tính thuế:

    "6. Doanh nghiệp có doanh thu, chi phí và thu nhập khác bằng ngoại tệ thì phải quy đổi ngoại tệ ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh doanh thu, chi phí, thu nhập khác bằng ngoại tệ, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam."

    Thu nhập chịu thuế, tỷ lệ % nộp thuế GTGT, thuế TNDN của nhà thầu nước ngoài chị tham khảo Thông tư 103/2014/TT-BTC

    2. Nộp thuế thay cho nhà thầu nước ngoài có thể được khấu trừ nếu đáp ứng các điều kiện luật định. Chị tham khảo:

     Công văn 30764/CT-HTr năm 2015 khấu trừ thuế giá trị gia tăng nộp thay nhà thầu nước ngoài do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành,

    Công văn 2160/CT-TTHT năm 2015 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

    Công văn 3303/CT-TTHT năm 2018 về chi phí được trừ đối với khoản thuế nộp hộ nhà thầu nước ngoài do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành có hướng dẫn chi tiết về trường hợp này.

    3-4. Về thời gian kê khai, nộp thuế nhà thầu nước ngoài hiện tại thực hiện chung theo nguyên tắc kê khai, nộp thuế theo quy định tại Khoản 3 Điều 10Thông tư 156/2013/TT-BTC 

    "Điều 10. Quy định chung về khai thuế, tính thuế

    ...

    3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

    ...

    a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ 20 (hai mươi) của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

    ....

    d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế."

    Ngoài ra, chị có thể tham khảo thêm tại Công văn 43339/CT-TTHT 2018 về khai thuế, nộp thuế nhà thầu quy định:

    "Việc kê khai, nộp thuế nhà thầu chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ ngày Công ty chuyển tiền cho Nhà thầu nước ngoài. Hồ sơ khai thuế thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính."

     
    Báo quản trị |  
  • #548025   31/05/2020

    Liên quan đến thuế nhà thầu thì mình có nội dung sau mong được giải đáp: Trường hợp Chủ tàu là tổ chức ở nước ngoài thuê tàu ở Việt Nam, mua hàng từ Việt Nam chở sang Trung Quốc bán thì có xem là phát sinh thu nhập tại VN và phát sinh thuế nhà thầu?

    Theo quan điểm mình thì ở đây là phát sinh thu nhập tại TQ chứ không phải với VN, do đó không có phát sinh thuế nhà thầu.

     
    Báo quản trị |