DanLuat 2015

Quy định về nhận tiền thưởng của công ty

Chủ đề   RSS   
  • #428637 21/06/2016

    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Quy định về nhận tiền thưởng của công ty

    MỌI NGƯỜI CÓ THỂ CHO TÔI XIN Ý KIỀN VỀ VẤN ĐỀ NÀY VỚI NHÉ!

    Tôi có một người chú, tết vừa qua công ty của chú tôi có quyết định thưởng lương tháng 13 cho ông và công ty có cho nhân viên nhận khoản thưởng này đợt trước tết nhưng chú tôi chỉ được nhận một nửa tiền thưởng và công ty nói qua tết sẽ chi trả tiếp. Đợt qua tết thì chú tôi có làm việc khoảng mấy tháng và sau đó xin nghỉ việc sang làm một công ty khác. Chú tôi có quay lại để hỏi về số tiền chưa nhận thì công ty lại nói: theo quy định mới của Luật Bảo hiểm xã hội và Luật Lao động thì số tiền đó giữ lại tại công ty và không chi trả khoản còn lại cho chú tôi.

    Tôi không biết rằng có quy định nào như thế không và việc công ty chú tôi nói như vậy có đúng không?

     
    5011 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    specialghosts (21/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428657   21/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 188 lần


    Làm gì có cái quy định nào quái gở như vậy nhỉ

     
    Báo quản trị |  
  • #432129   29/07/2016

    ttta92
    ttta92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưởng là được tất toán trước tết ùi... sau tết sao chú bạn không hỏi liền mà đợi nghỉ mới tới hỏi. như vậy chắc công ty chú ntn rồi chứ làm gì có qui định thưởng xong giữ lại vậy thưởng làm gì!

     
    Báo quản trị |  
  • #432681   05/08/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 103 Bộ Luật lao động 2012 Tiền thưởng cho người lao động do công ty tự quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc.

    Hiện tại pháp luật không điều chỉnh về tiền thưởng, Luật Bảo hiểm xã hội càng không liên quan gì.

     Công ty có quyền chia tiền thưởng ra làm 2 đợt trả thưởng như công ty chú bạn, pháp luật không cấm.

    Vì hiện nay nhiều công ty sản xuất gia công đều làm như vậy, mục đích khuyến khích NLĐ quay trở lại công ty làm việc sau tết, chứ trả hết 1 lần rồi thì họ về quê ăn tết xong không quay trở lại nữa. Cách này không hẳn là cách hay, nhưng hiệu quả cũng cải thiện đáng kể.

    Riêng chú của bạn, cần cung cấp thông tin về thông báo thưởng của công ty quy định như thế nào thì ới nhận định được , chứ về Luật thì không có quy định nào như họ nói cả.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-