quy định về người làm chứng trong tố tụng hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #362897 16/12/2014

    ngocnhan11

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quy định về người làm chứng trong tố tụng hình sự

    nhờ luật sư tư vấn giúp tôi  những quy định về quyền, nghĩa vụ, những bất cập của người làm chứng trong luật tố tụng hình sự và việc thực thi luật trong thực tế?

    xin cảm ơn!

     

     
    4204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363056   16/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 299 lần


    ngocnhan11 viết:

    nhờ luật sư tư vấn giúp tôi  những quy định về quyền, nghĩa vụ, những bất cập của người làm chứng trong luật tố tụng hình sự và việc thực thi luật trong thực tế?

    xin cảm ơn!

     

    1. Cơ sở pháp lý: Theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì người làm chứng phải đáp ứng hai điều kiện:
    2. Phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.    
    Theo quy định trên, thì chỉ người đủ 18 tuổi trở lên, không bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định tại Điều 22 Bộ luật Dân sự năm 2005 mới có thể làm người làm chứng.
    3. Người làm chứng phải là người biết rõ sự việc mà họ làm chứng.
    Theo quy định này thì người làm chứng trong các sự việc về hộ tịch phải là người biết rõ về sự kiện mà được yêu cầu làm chứng.
    4. Về trách nhiệm của người làm chứng: Người làm chứng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính xác thực của sự việc mà mình làm chứng, điều này có nghĩa là nếu việc làm chứng của họ có sự gian dối, không đúng sự thật, thì người làm chứng ít nhất sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.            
    5. Nếu có đủ cơ sở để xác định người làm chứng sai sự thật đã gây thiệt hại, thì người làm chứng cần phải liên đới bồi thường thiệt hại đó.   

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |