DanLuat 2015

Quy dịnh về "người có thẩm quyền lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính" theo Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008

Chủ đề   RSS   
  • #264413 27/05/2013

    molkid

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy dịnh về "người có thẩm quyền lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính" theo Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008

    Luật sư cho tôi hỏi về khái niệm "nguời có thẩm quyền" lập biên bản xử lý vi phạm hành chính theo Pháp lệnh sửa đổi pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2008 là những người nào? có phải tất cả các cán bộ công chức đang thi hành công vụ đề được lập biên bản không hay chỉ những người có thẩm quyền được quy định trong pháp lệnh mới được lập biên bản vi phạm hành chính?

    Cụ thể trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng:

    - Điều 40 Nghị định202/2004/ND-CP ngày 10/12/2004 có quy định "khi phát hiện hành vi vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản..."

    Nghị định 202 căn cứ theo quy địnht ại Điều 55 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002 "khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản..."

    - Đến Pháp lệnh sửa đổi 2008, cum từ "người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ" được thay thế bằng "người có thẩm quyền đang thi hành công vụ"

    - Tuy nhiên, Nghị định95/2011/NĐ-CP của chính phủ ngày 20/10/2011 sửa đổi bổ sung Nghị định202/2004/ND-CP quy định về việc lập biên bản lại không đề cập đến việc sửa đổi bổ sung cụm từ "người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ"

    Như vậy, trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng thì người nào là người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính?

    Cán bộ phòng tiền tệ - kho quỹ của NHNN chi nhánh tỉnh, thành phố đi kiểm tra việc chấp hành chế độ an toàn kho quỹ khi phát hiện vi phạm có được lập biên bản vi phạm hành chính không hay phải là các chức danh: thanh tra viên, chánh thanh tra ?

    Xin Luật sư tư vấn giúp cho tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

     
    12209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266449   03/06/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    molkid viết:

    Luật sư cho tôi hỏi về khái niệm "nguời có thẩm quyền" lập biên bản xử lý vi phạm hành chính theo Pháp lệnh sửa đổi pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2008 là những người nào? có phải tất cả các cán bộ công chức đang thi hành công vụ đề được lập biên bản không hay chỉ những người có thẩm quyền được quy định trong pháp lệnh mới được lập biên bản vi phạm hành chính?

    Cụ thể trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng:

    - Điều 40 Nghị định202/2004/ND-CP ngày 10/12/2004 có quy định "khi phát hiện hành vi vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản..."

    Nghị định 202 căn cứ theo quy địnht ại Điều 55 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002 "khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản..."

    - Đến Pháp lệnh sửa đổi 2008, cum từ "người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ" được thay thế bằng "người có thẩm quyền đang thi hành công vụ"

    - Tuy nhiên, Nghị định95/2011/NĐ-CP của chính phủ ngày 20/10/2011 sửa đổi bổ sung Nghị định202/2004/ND-CP quy định về việc lập biên bản lại không đề cập đến việc sửa đổi bổ sung cụm từ "người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ"

    Như vậy, trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng thì người nào là người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính?

    Cán bộ phòng tiền tệ - kho quỹ của NHNN chi nhánh tỉnh, thành phố đi kiểm tra việc chấp hành chế độ an toàn kho quỹ khi phát hiện vi phạm có được lập biên bản vi phạm hành chính không hay phải là các chức danh: thanh tra viên, chánh thanh tra ?

    Xin Luật sư tư vấn giúp cho tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

    Đây là sai sót, bất nhất trong quá trình ban hành văn bản pháp luật của cấp có thẩm quyền. Thường theo logic người ta hiểu thì chỉ có thể hiểu là người có thẩm quyền đang thi hành công vụ thì hợp lý hơn. Bởi lẽ, những người có thẩm quyền xử phạt (như chủ tịch, chánh thanh tra...) thì không mấy khi người ta tự xuống thanh tra, kiểm tra bao giờ cả. Mà chỉ giao nhiệm vụ cho cấp dưới kiểm tra, lập biên bản vi phạm và họ ra quyết định xử phạt theo luật định mà thôi.

    Theo Nghị định95/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung nghị định202/2004/NĐ-CP quy định người có thẩm quyền xử phạt là Thanh tra viên ngân hàng, chánh thanh tra ngân hàng chi nhánh tỉnh..., chánh thanh tra nhà nước... Tuy nhiên, mỗi người có thẩm quyền trên lại phân thẩm quyền từng mức. Ví dụ, thanh tra viên ngân hàng chỉ xử phạt tới mức 200 nghìn động. Vậy với vi phạm ở mức 20 triệu đồng, khi họ phát hiện thì họ không có quyền xử phạt, nhưng lập biên bản xử phạt thì có được quyền hay không? Câu trả lời là có. Họ phải lập biên bản vi phạm, báo cáo người có thẩm quyền để ra quyết định xử phạt. Đó là nói về thực tế.

    Còn nói về luật, Pháp lệnh là văn bản pháp lý cao hơn nghị định. Do đó, nếu nghị định ban hành trái luật, pháp lệnh thì sẽ áp dụng pháp lệnh, hiểu theo cách hiểu thống nhất từ pháp lệnh.

    Theo đó, thì phải hiểu người lập biên bản vi phạm là người có thẩm quyền đang thi hành công vụ. Ở đây, cán bộ phòng tiền tệ - kho quỹ của NHNN chi nhánh tỉnh, thành phố có nhiệm vu đi kiểm tra việc chấp hành an toàn kho quỹ, khi phát hiện vi phạm họ phải lập biên bản, báo cáo người có thẩm quyền để xử phạt vi phạm hành chính. 

    Đó là cách hiểu và áp dụng luật như trên. Nhưng còn tùy thuộc vào người áp dụng luật, vì đôi khi "trên bảo dưới lại không nghe" bạn ạ.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #266669   04/06/2013

    molkid
    molkid

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     như vậy các hiểu "người có thẩm quyền" là thế nào? theo tôi hiểu nguơi có thẩm quyền là người được pháp luậ trao quyền, được quy định cụ thể rõ ràng trong luật. Cụ thể như tại Điều 54 Luật Thanh tra năm 2010  quy định

    "Điều 54. Nhiệm vụ, quyền hạn của thành viên Đoàn thanh tra, Thanh tra viên, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành khi tiến hành thanh tra độc lập

    ...3. Thanh tra viên, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành khi tiến hành thanh tra độc lập có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

    ..b) Lập biên bản về việc vi phạm của đối tượng thanh tra;

    c) Xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính;..."

    nếu như cách hiểu cứ là người có nhiệm vụ đi kiểm tra là người lập biên bản vi phạm hành chính thì bất kỳ ai cũng có thể lập biên bản đúng ko? vậy thì đâu cần phải quy định về thẩm quyền lập biên bản đối với thanh tra viên ...?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #273771   06/07/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Có một thực tế này nhưng ít ai để ý đó là BIÊN BẢN VI PHẠM HÀNH CHÍNH không phải do ai cũng được lập, ai cũng được ký. Ai đó đọc kỹ thì sẽ hiểu rằng: NGƯỜI CÓ THẨM QUYỀN XỬ PHẠT được quy định tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì sẽ là người tiến hành lập biên bản. Ngoài đối tượng quy định tại pháp lệnh xử lý VPHC đã nêu thì Biên bản VPHC đó phải được THỦ TRƯỞNG - Là người có thẩm quyền xử phạt ký cùng => Biên bản VPHC đó mới có giá trị.

    Vì dụ: Pháp lệnh quy định Kiểm soát viên Thị trường là người có thẩm quyền xử phạt = người có thẩm quyền lập biên bản. Vậy cán bộ trong ngành Thị trường (Kế toán, lái xe...) mà lập biên bản thì biên bản VPHC này phải được Đội trưởng, Chi cục trưởng cùng ký thì sẽ có giá trị trong xử lý VPHC.

    Cứ quy định trên bạn áp dụng cho trường hợp của mình thì sẽ "Chổn"

     
    Báo quản trị |