Quy định về khoản vay nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #522257 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 13250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Quy định về khoản vay nước ngoài?

    Mình có đọc Thông tư 03 NHNN, TT 05 NHNN và TT 12 NHNN về việc vay nước ngoài. Tuy nhiên mình muốn làm rõ thêm về định nghĩa Khoản vay nước ngoài. TVPL vui lòng giải đáp giúp mình trường hợp Doanh nghiệp VN đi vay tại ngân hàng nước ngoài có chi nhánh tại VN (vay bằng VNĐ) thì có gọi là khoản vay nước ngoài không?

     
    1282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522264   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9304
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Về vấn đề chị thắc mắc, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT có tra cứu định nghĩa tại Nghị định 219/2013/NĐ-CP về quản lý vay, trả nợ nước ngoài của doanh nghiệp không được Chính phủ bảo lãnh như sau:

    Vay nước ngoài là việc Bên đi vay nhận khoản tín dụng từ Người không cư trú thông qua việc ký kết và thực hiện các thỏa thuận vay nước ngoài dưới hình thức hợp đồng vay, hợp đồng mua bán hàng trả chậm, hợp đồng ủy thác cho vay, hợp đồng cho thuê tài chính hoặc phát hành công cụ nợ của Bên đi vay.(Khoản 1 Điều 3)

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Doanh-nghiep/Nghi-dinh-219-2013-ND-CP-quan-ly-vay-tra-no-nuoc-ngoai-doanh-nghiep-khong-duoc-Chinh-phu-bao-lanh-217812.aspx

    Nghị định này không giải thích "người không cư trú" là gì, tuy nhiên nếu hiểu thông thường thì bên cho vay phải là tổ chức/cá nhân không có trụ sở, hiện diện thương mại tại Việt Nam.

    Do đó, đối với khoản vay tại chi nhánh ngân hàng thương mại nước ngoài tại Việt Nam thì không thuộc khoản vay  nước ngoài!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522440   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Vay nước ngoài được hiểu là việc bên đi vay nhận khoản tín dụng từ người không cư trú thông qua việc ký kết và thực hiện các thỏa thuận vay nước ngoài dưới hình thức hợp đồng vay, hợp đồng mua bán hàng trả chậm, hợp đồng ủy thác cho vay, hợp đồng cho thuê tài chính hoặc phát hành công cụ nợ của Bên đi vay. Khoản vay nước ngoài dưới hình thức nhập khẩu hàng hóa trả chậm là khoản nhập khẩu hàng hóa có ngày rút vốn đầu tiên trước ngày thanh toán cuối cùng.

    Ngày rút vốn của Khoản vay nước ngoài dưới hình thức nhập khẩu hàng hóa trả chậm là:
    - Ngày thứ 90 kể từ ngày phát hành chứng từ vận tải trong trường hợp ngân hàng cung ứng dịch vụ tài Khoản yêu cầu bộ chứng từ thanh toán phải có chứng từ vận tải;
    - Ngày thứ 45 kể từ ngày hoàn thành kiểm tra ghi trên tờ khai hải quan đã được thông quan trong trường hợp ngân hàng cung ứng dịch vụ tài Khoản không yêu cầu bộ chứng từ thanh toán phải có chứng từ vận tải.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #561912   31/10/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 1905
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Thực tế hiện nay các doanh nghiệp hoạc kể các các cơ quan nhà nước thực hiện việc vay qua nhiều hình thức, không chỉ là vay trực tiếp nhận tiền từ họ mà có thể tông qua việc ký kết và thực hiện các thỏa thuận vay nước ngoài dưới hình thức hợp đồng vay, hợp đồng mua bán hàng trả chậm.

     
    Báo quản trị |