Quy định về khiếu kiện của tổng cục trưởng và tương đương trở lên?

Chủ đề   RSS   
  • #542012 27/03/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về khiếu kiện của tổng cục trưởng và tương đương trở lên?

    Những chức danh trên tổng cục trưởng và tương đương trở lên khi bị cách chức hoặc bãi nhiệm có được khiếu kiện không ? Văn bản nào quy định rõ điều này?

     
    1372 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542030   27/03/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Theo quy định tại Nghị định 35/2005/NĐ-CP về việc xử lý kỷ luật cán bộ, công chức:

     

    "Điều 6. Khiếu nại, khởi kiện

     

    1. Trường hợp cán bộ, công chức không đồng ý với quyết định xử lý kỷ luật thì có quyền khiếu nại đến cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

     

    2. Cán bộ, công chức giữ chức vụ từ Vụ trưởng và tương đương trở xuống bị buộc thôi việc, sau khi khiếu nại mà vẫn bị buộc thôi việc thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của pháp luật."

     

    Theo đó, pháp luật không hạn chế quyền khiếu nại, khiếu kiện đối với chức danh trên tổng cục trưởng và tương đương trở lên.

     
    Báo quản trị |