Quy định về kê khai và nộp thuế TNCN đối với người có quốc tịch Hàn Quốc?

Chủ đề   RSS   
  • #552794 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về kê khai và nộp thuế TNCN đối với người có quốc tịch Hàn Quốc?

    Mình có một câu hỏi cần TVPL tư vấn như sau:
     
    Bên mình có thuê 1 anh kỹ sư AI (quốc tịch Hàn Quốc, là cá nhân không cư trú theo điều kiện về cá nhân cư trú tại VN) làm việc cho công ty mình (là 1 pháp nhân VN, có nhà đầu tư Hàn Quốc, các nhà đầu tư và chủ DN đều là cá nhân cư trú).
     
    Bên mình có chi trả phí dịch vụ, tiền công cho anh này theo Hợp đồng dịch vụ vào tài khoản ngân hàng của anh này tại Hàn Quốc.
    Vậy:
     
    - Mình có được áp dụng DTA VN-HQ trong trường hợp này không? Muốn áp dụng thì phải làm gì và hồ sơ như thế nào?
     
    - Bên mình có khấu trừ 20% thuế TNCN đối với cá nhân không cư trú trước khi trả phí cho anh này không? Hay trả đủ phí và anh này tiến hành kê khai, nộp thuế tại Hàn Quốc?
     
    - Nếu bên mình khấu trừ 20% tại nguồn thì bên mình cần làm gì hay chuẩn bị hồ sơ gì không?
     
    - Nếu bên mình không khấu trừ tại nguồn mà để cá nhân này tự kê khai và nộp thuế ở Hàn Quốc thì bên mình cần làm gì, chuẩn bị hồ sơ gì không?
     
    1324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552797   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Thứ nhất, giữa Việt Nam và Hàn Quốc có ký kết Hiệp định tránh đánh thuế hai lần: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/thue-phi-le-phi/Hiep-dinh-tranh-danh-thue-hai-lan-va-ngan-ngua-viec-tron-lau-thue-131039.aspx

     

    "Điều 14. Hoạt động dịch vụ cá nhân độc lập:

     

    1. Thu nhập do một đối tượng cư trú của một Nước ký kết thu được từ các hoạt động dịch vụ ngành nghề hay các hoạt động có tính chất độc lập khác sẽ chỉ bị đánh thuế tại Nước đó, trừ khi đối tượng đó thường xuyên có một cơ sở cố định ở Nước ký kết kia để tiến hành các hoạt động của mình. Nếu đối tượng đó có một cơ sở cố định như trên, thu nhập có thể bị đánh thuế tại Nước ký kết kia nhưng chỉ trên phần thu nhập được phân bổ cho cơ sở cố định đó."

     

    Theo đó, cá nhân Hàn Quốc, cư trú tại Hàn Quốc, khi nhận thu nhập từ Việt Nam sẽ không phải đóng thuế tại Việt Nam mà chỉ đóng thuế bên Hàn Quốc.

     

    Thủ tục để áp dụng tránh đánh thuế hai lần được quy định tại khoản 13 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định 83/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

     

    Thứ hai, cá nhân không cư trú thì nguyên tắc tại Điều 18 Thông tư 111/2013/TT-BTC, công ty trả tiền công phải khấu trừ thuế 20%. Nhưng nếu có làm thủ tục tránh đánh thuế nêu trên thì không phải khấu trừ 20% nữa, cá nhân này sẽ kê khai đóng thuế tại Hàn Quốc.

     

    Thứ ba, công ty khấu trừ tại nguồn 20% thì hồ sơ như nộp thuế đối với cá nhân không cư trú thông thường. Xem Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC.

     

    Thứ tư, nếu để cho cá nhân đóng thuế tại Hàn Quốc thì hồ sơ công ty chuẩn bị vẫn áp dụng khoản 13 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC em có nêu ở trên.

     
    Báo quản trị |